Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không? Tư vấn A – Z

Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không? Quyền thừa kế là một trong những quyền cơ bản và quan trọng đối với con người được pháp luật xác lập ghi nhận giữa các những người có quan hệ huyết thống trong gia đình. Tuy nhiên, trên thực tế có một số trường hợp thừa kế phát sinh, mối quan hệ có sự thay đổi. Trong bài viết này, Tổng Đài Pháp Luật sẽ giải đáp một số thắc mắc của bạn đọc liên quan đến vấn đề con ngoài giá thú có được chia tài sản hay không. Trong quá trình tìm hiểu nội dung, nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào, hãy liên hệ ngay đến hotline 1900.6174 để được các Luật sư, chuyên gia pháp lý giải đáp kịp thời!

con-ngoai-gia-thu-co-duoc-huong-thua-ke-khong

Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không? 

 

Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không trong trường hợp thừa kế theo di chúc?

 

Chị Liên (Hưng Yên) có câu hỏi thắc mắc như sau:

“Chào Luật sư, tôi và chồng kết hôn với nhau được 20 năm và hiện có hai đứa con. Tuy nhiên, vào năm 2019, Nguyễn Văn A xác nhận là con riêng của chồng tôi với cô Nguyễn Thị X, cả hai đã từng chung sống với nhau như vợ chồng nhưng không đăng ký kết hôn. Chồng tôi đã xác nhận đây là con riêng của mình. Vì thế, Nguyễn Văn A được xét là con ngoài giá thú.

Vậy Luật sư cho tôi hỏi, trường hợp thừa kế theo di chúc, con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không? Tôi cảm ơn Luật sư rất nhiều!”

 

>> Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không? Liên hệ ngay 1900.6174

Luật sư trả lời: 

Chào chị Liên, cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi thắc mắc đến cho chúng tôi. Đối với vấn đề của chị, chúng tôi đã phân tích và xin đưa ra câu trả lời như sau:

Theo quy định tại Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2014 quy định liên quan đến trường hợp con sinh ra sẽ không dựa trên tình trạng hôn nhân của cha mẹ, cha mẹ đều phải thực hiện nghĩa vụ như nhau theo quy định. 

“Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không?”. Câu trả lời là con ngoài giá thú được hưởng thừa kế theo quy định của pháp luật, trừ trường hợp bị truất quyền thừa kế hoặc từ chối nhận di sản thừa kế. Cụ thể:

Căn cứ theo quy định tại Điều 626 Bộ luật Dân sự năm 2015 đã quy định:

Người lập di chúc sẽ có quyền chỉ định người được hưởng di sản thừa kế, đồng thời phân định giá trị tài sản cho những người thừa kế. Vì vậy, con ngoài giá thú vẫn được hưởng thừa kế nếu người lập di chúc có mong muốn chia tài sản nhận hưởng.

Pháp luật không đưa ra quy định phân biệt giữa con ruột và con ngoài giá thú trong việc thừa kế. Vì vậy, con ngoài giá thú hoàn toàn có quyền được hưởng tài sản theo quy định.

Vì thế, trong trường hợp chị Liên, chồng chị lập di chúc và có để lại di sản thừa kế cho anh A thì theo quy định của pháp luật. Anh Nguyễn Văn A vẫn được hưởng thừa kế theo quy định.

>> Xem thêm: Con ngoài giá thú có được mang họ cha không? Hướng dẫn chi tiết

Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không trong trường hợp thừa kế theo pháp luật?

 

Anh Minh (Yên Bái) có câu hỏi thắc mắc như sau:

“Chào Luật sư, vào năm 2019 tôi được biết bản thân là con riêng của bố tôi và mẹ. Trước đây, tôi chỉ sống chung với mẹ, bố tôi đã có gia đình hạnh phúc với người phụ nữ khác. Tuy nhiên, vào năm 2020 tôi nghe tin bố mình đã mất và có để lại tài sản sau khi chết.

Vậy Luật sư cho tôi hỏi, trường hợp thừa kế theo pháp luật, tôi là con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không? Con ngoài giá thú có được chia tài sản hay không? Tôi cảm ơn Luật sư!”

 

Luật sư trả lời: 

Chào anh Minh, cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi thắc mắc đến cho chúng tôi. Đối với vấn đề của anh, chúng tôi đã phân tích và xin đưa ra câu trả lời như sau:

Xét trên quy định của pháp luật, Bộ luật Dân sự 2015 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 không có sự phân biệt giữa con ngoài giá thú với con trong giá thú. Chính vì thế, các quyền và lợi ích hợp pháp của cả hai đều không bị ảnh hưởng và phải đảm bảo ngang nhau. Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế theo trường hợp thừa kế pháp luật.

Tại Điều 651 Bộ Luật Dân sự 2015 quy định về hàng thừa kế theo thứ tự như sau:

– Hàng thừa kế 1 gồm: vợ, chồng, cha/mẹ đẻ, cha/mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

– Hàng thừa kế thứ 2 gồm: ông/bà nội, ông/bà ngoại, anh/chị/em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

– Hàng thừa kế thứ 3 gồm: cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác/chú/cậu/cô/dì ruột của người chết; chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Đối với trường hợp những người thừa kế cùng hàng được hưởng phần di sản bằng nhau.

Trường hợp anh Minh, anh vẫn thuộc hàng thừa kế thứ nhất. Tuy nhiên, để được hưởng di sản thì anh Minh cần thực hiện thủ tục khai nhận di sản, phải có các loại giấy tờ pháp lý khác để chứng minh được quan hệ huyết thống cha con, và được suất thừa kế bằng với các người con khác theo quy định của pháp luật.

 Nếu anh còn bất kỳ vướng mắc nào liên quan đến vấn đề con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không, hãy liên hệ ngay đến hotline 1900.6174 để được tư vấn và hỗ trợ giải đáp nhanh chóng.

>> Xem thêm: Tranh chấp quyền nuôi con ngoài giá thú xử lý như thế nào?

tu-van-con-ngoai-gia-thu-co-duoc-huong-thua-ke-khong

Thủ tục hưởng thừa kế trong trường hợp một người chưa đủ căn cứ chứng minh là con của người để lại di sản

 

Chị Loan (Ninh Bình) có câu hỏi thắc mắc sau:

“Chào Luật sư, vào năm 2016 tôi phát hiện tôi là con riêng của bố tôi. Trở về trước, bố tôi và mẹ tôi có một thời điểm sống chung với nhau như vợ chồng nhưng không đăng ký kết hôn, mẹ tôi đã sinh ra tôi.

Tuy nhiên, trong thời gian sau đó, bố tôi đã có vợ mới và hai đứa con chung cùng vợ. Hiện tại, bố tôi muốn bù đắp tổn thương cũng như muối tôi hưởng thừa kế một cách hợp pháp cùng với các con chung của vợ. Tuy nhiên, hiện tại tôi chưa có căn cứ gì để chứng minh mình là con của bố.

Vậy Luật sư cho tôi hỏi, con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không? Thủ tục hưởng thừa kế trường hợp con ngoài giá thú chưa đủ căn cứ chứng minh là con của người để lại di sản cần thực hiện như thế nào? Tôi cảm ơn Luật sư rất nhiều!”.

 

>> Tư vấn miễn phí thủ tục hưởng thừa kế, liên hệ ngay 1900.6174

Luật sư trả lời: 

Chào chị Loan, cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi thắc mắc đến cho chúng tôi. Đối với vấn đề của chị, chúng tôi đã phân tích và xin đưa ra câu trả lời như sau:

Tại Luật Hôn nhân và Gia đình 2014 quy định vấn đề con có quyền xin nhận cha, mẹ ruột của mình, kể cả trong trường hợp cha/mẹ đã chết. Vì thế, trong trường hợp một người chưa đủ căn cứ chứng minh là con của người để lại di sản thì cần tiến hành thủ tục nhận cha/mẹ trước khi thực hiện thủ tục hưởng thừa kế.

Căn cứ Nghị định số 06/2012/NĐ-CP, để làm thủ tục nhận cha cho con, người đề nghị phải nộp Tờ khai. Kèm theo Tờ khai phải xuất trình: giấy khai sinh; các giấy tờ, đồ vật hoặc các chứng cứ khác để chứng minh quan hệ huyết thống.

Trong quá trình thực hiện thủ tục nhận cần phải có mặt đầy đủ giữa các bên, trừ trường hợp cha/mẹ đã mất. Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền sẽ ghi vào Sổ đăng ký nhận con và Quyết định công nhận việc nhận con. Ngoài ra, Chủ tịch UBND cấp xã sẽ ký và cấp mỗi bên một bản Quyết định công nhận này.

Ngoài ra, nếu người nhận thừa kế không có đủ các căn cứ chứng minh để xác nhận quan hệ huyết thống thì cần phải thực hiện thủ tục giám định ADN. Từ đó, đối chiếu kết quả ADN để xác định và chứng minh người nhận thừa kế thuộc hàng thừa kế theo quy định. Trường hợp có tranh chấp xảy ra, Tòa án nhân dân cấp huyện có thẩm quyền giải quyết.

Khi đã thực hiện hoàn thành thủ tục nhận cha/mẹ con, con ngoài giá thú sẽ được nhận di sản thừa kế của người thừa kế theo quy định của pháp luật .

Trường hợp chị Loan, chị cần nộp tờ khai, giấy khai sinh và các giấy tờ khác để chứng minh quan hệ huyết thống giữa chị và bố mình. Ngoài ra, khi thực hiện thủ tục cần có mặt đầy đủ giữa chị và bố. Sau đó, cơ quan Nhà nước có thẩm quyền sẽ ghi Sổ đăng ký nhận con và đưa ra Quyết định công nhận bố con. Ủy ban nhân dân cấp xã sẽ ký và cấp Quyết định công nhận giữa chị và bố theo quy định của pháp luật.

Trong quá trình thực hiện thủ tục hưởng thừa kế, nếu chị gặp bất kỳ vướng mắc nào, hãy liên hệ ngay đến hotline 1900.6174 để được tư vấn và hỗ trợ giải đáp nhanh chóng.

>> Xem thêm: Con ngoài giá thú có yếu tố nước ngoài khai sinh như thế nào?

Liên hệ Luật sư tư vấn con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không tại Tổng Đài Pháp Luật

 

tu-van-mien-phi-con-ngoai-gia-thu-co-duoc-huong-thua-ke-khong

Tổng Đài Pháp Luật đã giải đáp đầy đủ những vấn đề liên quan vấn đề “Con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế hay không”. Mọi vướng mắc trong quá trình thực hiện thủ tục thừa kế. hãy liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại 1900.6174 để được các luật sư của chúng tôi tư vấn chi tiết!

Địa chỉ văn phòng:

Trụ sở tại Hà Nội:

Tầng 6 An Phát Building B14/D21 Khu Đô Thị Mới Quận Cầu Giấy, Thành Phố Hà Nội

Chi nhánh thành phố Hồ Chí Minh:

79, đường B4 Khu đô thị Sala, Thành phố Thủ Đức, Quận 2, thành phố Hồ Chí Minh

– Số điện thoại: 1900.6174

Email: Tongdaiphapluat.mkt@gmail.com

Website: https://tongdaiphapluat.vn/

Trên đây là nội dung tư vấn của Tổng Đài Pháp Luật về vấn đề con ngoài giá thú có được hưởng thừa kế không. Hi vọng bài viết trên của chúng tôi cung cấp những thông tin hữu ích giúp bạn giải quyết được những vấn đề đang gặp phải liên quan đến lĩnh vực con ngoài giá thú. Nếu các bạn có bất cứ thắc mắc nào cần được chúng tôi giải đáp, hãy nhấc máy lên và gọi đến số hotline 1900.6174 để được đội ngũ luật sư hỗ trợ nhanh chóng!

Liên hệ với chúng tôi

 

Dịch vụ Luật sư ⭐️ Chuyên nghiệp: Dành cho cá nhân – gia đình – doanh nghiệp
Dịch vụ xử lý nợ xấu, nợ khó đòi ⭐️ Đúng pháp luật – Uy tín
Dịch vụ ly hôn ⭐️ Nhanh – Trọn gói – Giải quyết trong ngày
Dịch vụ Luật sư riêng ⭐️ Uy tín: Dành cho cá nhân – gia đình – doanh nghiệp
Dịch vụ Luật sư Hình sự ⭐️ Nhanh chóng – Hiệu quả
Dịch vụ Luật sư tranh tụng ⭐️ Giỏi – Uy tín – Nhận toàn bộ vụ việc
Dịch vụ Luật sư doanh nghiệp ⭐️ Tư vấn thường xuyên cho doanh nghiệp
  19006174