Mua phải đất quy hoạch phải làm như thế nào?

Mua phải đất quy hoạch phải làm như thế nào? Hiện nay, tình trạng người dân mua phải đất quy hoạch, đất dính quy hoạch diễn ra rất nhiều. Hầu hết không ai muốn mua đất quy hoạch vì nó là đất đã có kế hoạch, dễ bị thu hồi.Vậy đất quy hoạch là gì và cần nắm rõ những quy định gì nếu lỡ mua đất dính quy hoạch. Qua bài viết dưới đây, Tổng Đài Pháp Luật sẽ cung cấp những thông tin giúp bạn hiểu rõ hơn về vấn đề này. Mọi vướng mắc liên quan đến vấn đề trên, bạn vui lòng liên hệ qua đường dây nóng 1900.6174 để được Luật sư hỗ trợ!

>>>Luật sư tư vấn miễn phí mua phải đất quy hoạch phải xử lý như thế nào? liên hệ ngay 1900.6174

 

Đất quy hoạch là gì?

 

Theo Điều 3 Luật Đất đai 2013, Đất quy hoạch là đất được xác định và phân loại theo mục đích nhất định như bảo vệ quốc phòng an ninh, phát triển kinh tế-xã hội, bảo vệ môi trường, định hướng sử dụng đất phù hợp với nhu cầu sử dụng đất của từng địa phương và được chia thành từng thời kỳ trong một khoảng thời gian nhất định

mua-phai-dat-quy-hoach

Việc quy hoạch đất được thực hiện để đảm bảo sử dụng đất hiệu quả và hợp lý, tối ưu hóa sử dụng các tài nguyên đất và đảm bảo phát triển bền vững.Các quy hoạch đất thường được thực hiện bởi các cơ quan chức năng của chính quyền địa phương hoặc các tổ chức chuyên trách trong lĩnh vực quy hoạch đất.

>>>Thế nào là đất quy hoạch? liên hệ ngay 1900.6174

 

Mua phải đất quy hoạch có trả lại đất, đòi lại tiền được không?

 

Trên thực tế, những thửa đất được bán trong khu quy hoạch sẽ có giá thành rẻ hơn so với những thửa đất không nằm trong khu quy hoạch và không ai muốn mình mua phải đất quy hoạch vì nếu mua phải đất này có thể gây ra nhiều rủi ro pháp lý và tài chính cho người mua đất.

Sau khi người mua phát hiện thửa đất mình mua dính quy hoạch thì người mua có thể lấy lại tiền và trả đất lại cho người bán nếu thuộc trong 2 trường hợp sau đây:

Trường hợp một: Khi hợp đồng có thỏa thuận.

Trong hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất mà hai bên đã công chứng có điều khoản bên bán cam kết rằng đất không thuộc quy hoạch. 

Nếu có tồn tại điều khoản cam kết thửa đất chuyển nhượng không thuộc diện quy hoạch trong hợp đồng, thì người mua có quyền yêu cầu bên người trả lại tiền và hai bên phải cùng nhau đến nơi đã công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất để hủy bỏ hợp đồng đó. Nếu người bán không đồng ý thì người mua có quyền khởi kiện tại tòa án để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình.

Trường hợp hai: Người bán có hành vi lừa dối đối với người mua:

Khi một bên tham gia giao dịch dân sự do bị lừa dối hoặc bị đe dọa, cưỡng ép thì người đó có quyền yêu cầu Tòa án tuyên bố giao dịch dân sự đó là vô hiệu.

Nếu người mua đất dính quy hoạch chứng minh được việc người bán có hành vi, lừa dối làm cho bên mua không biết được đất đó dính quy hoạch,thì người mua có thể khởi kiện yêu cầu tòa án tuyên bố hợp đồng giao dịch vô hiệu do bị lừa dối. Nếu tòa án tuyên bố giao dịch dân sự vô hiệu thì các bên trong giao dịch phải khôi phục lại tình trạng ban đầu và hoàn trả lại cho nhau những gì đã nhận của nhau.

>>>Mua phải đất quy hoạch có trả lại đất, đòi lại tiền được không? Liên hệ ngay 1900.6174

 

 Những quyền của người mua đối với thửa đất quy hoạch

 

Quyền của người mua đối với mảnh đất dính quy hoạch đã mua:

– Quyền chuyển nhượng, tặng cho: nếu mảnh đất mới chỉ công bố quy hoạch nhưng chưa có kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp quận/huyện thì người mua vẫn hoàn toàn có quyền chuyển nhượng lại, tặng cho, thế chấp,…nếu đáp ứng yêu cầu chuyển nhượng

– Quyền đề nghị nhà nước cấp giấy phép xây dựng: nếu sau 03 năm kể từ ngày Nhà nước công bố kế hoạch sử dụng đất hàng năm nhưng lại chưa có quyết định thu hồi đất thì người sử dụng đất có quyền đề nghị cấp giấy phép xây dựng có thời hạn.

– Quyền được bồi thường về đất đai và những tài sản gắn liền với đất: Điều kiện để chủ đất được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất là đất không phải là đất thuê có trả tiền thuê đất hàng năm; chủ đất có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất. 

Như vậy, khi người mua dính phải mảnh đất quy hoạch nhưng lại không thể trả lại đất và đòi lại tiền thì họ hoàn toàn vẫn được Nhà nước đền bù khi thực hiện thu hồi đất, những khoản đền bù sẽ thấp hơn so với số tiền mà người mua đã bỏ ra để mua được mảnh đất đó. 

Nghĩa vụ của người mua đối với mảnh đất quy hoạch:

– Người mua có nghĩa vụ hợp tác với các cơ quan chức năng có thẩm quyền trong quá trình thu hồi và đền bù đất theo đúng quy định.

– Thực hiện đúng các quyền khi mảnh đất có kế hoạch sử dụng đất hằng năm của cấp quận/huyện

– Khi thực hiện thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho người khác phải cho người đó biết về tình trạng thửa đất đang dính quy hoạch. 

>>> Những quyền của người mua đối với thửa đất quy hoạch là gì? liên hệ ngay 1900.6174

 

Thủ tục chuyển nhượng đất đang nằm trong quy hoạch

 

Thủ tục chuyển nhượng đất đang nằm trong quy hoạch giống với thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất thông thường:

Bước 1: Đến văn phòng công chứng làm hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất và công chứng hợp đồng quyền sử dụng đất.

Bước 2: Kê khai nghĩa vụ tài chính tại văn phòng đăng ký đất đai.

Bước 3: Kê khai hồ sơ sang tên.

Bước 4: Nộp đủ lệ phí theo quy định và nhận sổ đỏ.

mua-phai-dat-quy-hoach

>>>Xem thêm: Đất quy hoạch chưa có quyết định thu hồi và những quyền lợi của người dân

 

Những lưu ý cần biết về đất quy hoạch

 

Trước khi quyết định mua đất, người mua đất nên tìm hiểu kỹ thông tin về quy hoạch và tư vấn với các chuyên gia pháp lý để đảm bảo an toàn và tránh các rủi ro pháp lý và tài chính không mong muốn.

 

Đất thuộc diện quy hoạch có được chuyển nhượng không?

 

Đất nằm trong khu quy hoạch được chuyển nhượng nếu thuộc các trường hợp sau đây

– Có giấy chứng nhận quyền sở hữu và quyền sử dụng đất

– Đất không đang trong quá trình tranh chấp

– Đất không bị kê biên để đảm bảo thi hành án

– Đất còn trong thời hạn sử dụng.

mua-phai-dat-quy-hoach-o

Trong trường hợp chưa có quyết định của Nhà nước về việc thu hồi đất thì chủ sở hữu đất hoàn toàn có thể chuyển nhượng đất của mình

>>>Đất thuộc diện quy hoạch có được chuyển nhượng không? liên hệ ngay 1900.6174

 

Làm sao biết đất có đang quy hoạch hay không?

 

Kiểm tra sổ đỏ hoặc sổ hồng, thông tin về việc quy hoạch sẽ nằm trong phần ghi chú, trong đó có chỉ rõ lô đất này đang nằm trong diện quy hoạch nào.

Kiểm tra các thông tin trên website của cơ quan quản lý đất đai

Hỏi thông tin đất quy hoạch đất tại cơ quan quản lý đất đai

Xin chứng nhận xác nhận quy hoạch phần đất mà bạn muốn mua tại cơ quan có thẩm quyền để được đảm bảo thông tin rõ ràng.

>>>Chuyên viên tư vấn miễn phí cách để biết đất có đang quy hoạch hay không? liên hệ ngay 1900.6174

 

Thời hạn thu hồi đất là bao lâu?

 

Khoản 3, Điều 49, Luật Đất đai năm 2013 quy định: Phần đất nằm trong diện đất phải quy hoạch sau 3 năm chưa có quyết định thu hồi thì cơ quan có thẩm quyền phải điều chỉnh, hủy bỏ và công bố việc điều chỉnh phần đất đó.

 

Cẩn trọng khi mua đất quy hoạch

 

Khi mua đất nằm trong khu quy hoạch, bạn nên cẩn trọng để tránh những rủi ro không mong muốn. Khu quy hoạch là khu vực được chính quyền địa phương quy hoạch lại để phát triển theo đúng quy định pháp luật và mục đích sử dụng đất đã được quy định trước.

>>> Những cẩn trọng khi mua đất quy hoạch là gì? liên hệ ngay 1900.6174

Do đó, trước khi mua đất quy hoạch, bạn nên kiểm tra kỹ về quy hoạch của khu vực đó, tìm hiểu về các quy định và rà soát các giấy tờ liên quan để đảm bảo rằng đất có thể được sử dụng một cách hợp pháp và an toàn. Nếu bạn không tự tin trong việc kiểm tra này hãy liên hệ với Tổng Đài Pháp Luật chúng tôi qua hotline: 1900.6174 để được tư vấn miễn phí.

 

Liên hệ với chúng tôi

Dịch vụ Luật sư ⭐️ Chuyên nghiệp: Dành cho cá nhân – gia đình – doanh nghiệp
Dịch vụ xử lý nợ xấu, nợ khó đòi ⭐️ Đúng pháp luật – Uy tín
Dịch vụ ly hôn ⭐️ Nhanh – Trọn gói – Giải quyết trong ngày
Dịch vụ Luật sư riêng ⭐️ Uy tín: Dành cho cá nhân – gia đình – doanh nghiệp
Dịch vụ Luật sư Hình sự ⭐️ Nhanh chóng – Hiệu quả
Dịch vụ Luật sư tranh tụng ⭐️ Giỏi – Uy tín – Nhận toàn bộ vụ việc
Dịch vụ Luật sư doanh nghiệp ⭐️ Tư vấn thường xuyên cho doanh nghiệp
  19006174