Không nộp phạt vi phạm hành chính – Những nguyên nhân và hậu quả

Không nộp phạt vi phạm hành chính trong một số các trường hợp vi phạm pháp luật, các bạn sẽ bị xử phạt hành chính. Lúc này, bạn sẽ phải thực hiện nộp phạt theo như quy định. Vậy nếu như không nộp phạt vi phạm xử lý như thế nào? Hãy cùng chúng tôi tìm hiểu qua bài này.

Tất cả các câu hỏi đặt ra phía trên sẽ được chúng tôi giải đáp trong bài viết sau đây, mời quý bạn đọc cùng tìm hiểu và cập nhật các kiến thức pháp luật mới nhất về vi phạm hành chính. Để được Tổng đài pháp luật hỗ trợ một cách nhanh chóng và chuyên sâu về vấn đề này, vui lòng liên hệ với chúng tôi qua số hotline sau đây 1900.6174.

>>> Để giải đấp thắc mắc liên quan liên hệ: 1900.6174 để được chuyên viên tư vấn miễn phí.

 

Không nộp phạt vi phạm hành chính xử lý như thế nào?

 

Theo như quy định tại Điều 78 của Luật Xử lý vi phạm hành chính trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được các quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt cần phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc là nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong các quyết định xử phạt.

khong-nop-phat-vi-pham-hanh-chinh

Như vậy, thời hạn nộp phạt vi phạm giao thông sẽ là 10 ngày, sau thời hạn này được tính là quá thời hạn nộp phạt.

Do đó, nếu như không nộp phạt vi phạm hành chính, các bạn sẽ bị áp dụng các biện pháp cưỡng chế và phải chịu thêm tiền chậm nộp phạt.

>>> Xem thêm: Điều 133 bộ luật dân sự 2015 – Quy định về người thứ ba ngay tình

 

Hình thức xử lý khi không nộp phạt hành chính

 

Như đã trình bày bên trên, khi không nộp phạt thì sẽ bị áp dụng các việc như nộp thêm tiền chậm nộp phạt và áp dụng các biện pháp cưỡng chế thi hành, cụ thể như sau:

 

Nộp thêm tiền chậm nộp phạt

 

Theo như quy định tại Điều 5 của Thông tư 153/2013/TT-BTC như sau:

Thủ tục thu tiền nộp do chậm thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính được quy định cụ thể:

Quá thời hạn là 10 ngày, kể từ ngày nhận được các quyết định xử phạt vi phạm hành chính mà cá nhân, tổ chức chưa nộp tiền phạt thì sẽ bị cưỡng chế thi hành các quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt, cá nhân, tổ chức vi phạm phải nộp thêm là 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp. Không tính chậm nộp tiền phạt trong thời hạn các cá nhân vi phạm hành chính được hoãn thi hành các quyết định xử phạt theo như quy định của pháp luật.

Số ngày chậm nộp tiền phạt sẽ bao gồm cả ngày lễ, ngày nghỉ theo như chế độ quy định và được tính từ ngày tiếp sau ngày cuối cùng của thời hạn nộp tiền phạt, thời hạn hoãn thi hành các quyết định xử phạt đến trước ngày cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính nộp tiền vào Kho bạc của Nhà nước hoặc ngân hàng thương mại nơi Kho bạc Nhà nước ủy nhiệm thu phạt.

Mặt khác, theo như quy định Khoản 4 Điều 1 của Thông tư 105/2014/TT-BTC như sau:

Bổ sung khoản 2a sau khoản 2 Điều 5 cụ thể như sau:

Cách xác định thời gian để tính tiền nộp chậm thi hành quyết định xử phạt sẽ như sau:
Trường hợp các cá nhân, tổ chức bị xử phạt cố tình không nộp tiền nộp chậm thi hành các quyết định xử phạt, thì các đơn vị Kho bạc Nhà nước nơi thu phạt hoặc các ngân hàng thương mại nơi Kho bạc Nhà nước ủy nhiệm thu phạt thu tiền nộp phạt vi phạm hành chính trên quyết định xử phạt;

Đồng thời, vẫn tính tiền nộp chậm thi hành các quyết định xử phạt và ghi rõ trên biên lai về thu phạt số tiền chậm nộp tính đến ngày nộp tiền mà cá nhân, tổ chức bị xử phạt chưa nộp.

>>>Gọi ngay số hotline: 1900.6174 để nhận tư vấn miễn phí và nhanh chóng từ các chuyên gia

 

Áp dụng biện pháp cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính

 

Các biện pháp cưỡng chế theo quy định pháp luật về xử lý vi phạm hành chính, bao gồm:

Khấu trừ một phần lương hoặc một phần thu nhập

Khấu trừ tiền từ tài khoản

Kê biên các tài sản có giá trị tương ứng với số tiền phạt để bán đấu giá

Thu tiền, các tài sản khác của đối tượng bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính do các cá nhân, tổ chức khác đang giữ trong trường hợp cá nhân, tổ chức sau khi vi phạm cố tình tẩu tán tài sản

Buộc thực hiện các biện pháp khắc phục hậu quả

>>> Xem thêm: Vi phạm hợp đồng mua bán hàng hóa – Trách nhiệm bồi thường khi vi phạm?

 

Không nộp phạt vi phạm hành chính có bị giam giữ không?

 

Không nộp phạt thì có bị giam giữ không? hay Không nộp phạt thì có bị bắt không? Đây là các câu hỏi mà rất nhiều người quan tâm.

“Giam giữ”, “Bắt” là các từ ngữ được dùng trong vấn đề về hình sự. Do đó các bạn chỉ bị “giam giữ”, “Bắt” khi thực hiện các hành vi có dấu hiệu hình sự, tội phạm (như xâm phạm đến các mối quan hệ mà luật hình sự bảo vệ: tính mạng, sức khỏe, tài sản… và được quy định cụ thể trong bộ luật hình sự).

khong-nop-phat-vi-pham-hanh-chinh

Bộ luật hình sự 2015 không có quy định tội danh “không nộp phạt vi phạm hành chính” và bản thân vi phạm hành chính là một hành vi không có dấu hiệu tội phạm.

Vậy nên, không nộp phạt  thì sẽ không bị giam giữ; các bạn chỉ phải chịu các biện pháp cưỡng chế và tiền chậm nộp phạt.

>>>Đừng bỏ lỡ cơ hội nhận tư vấn miễn phí từ các chuyên viên. Gọi ngay số 1900.6174 để biết thêm chi tiết.

Thời hạn Nộp phạt vi phạm hành chính bao lâu?

 

Theo như quy định tại Điều 78 của Luật Xử lý vi phạm hành chính trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được các quyết định xử phạt, cá nhân, tổ chức bị xử phạt cần phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc là nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong các quyết định xử phạt.

Tại các vùng sâu, vùng xa, biên giới, miền núi mà việc đi lại gặp khó khăn thì các cá nhân, tổ chức bị xử phạt có thể nộp tiền phạt cho những người có thẩm quyền xử phạt.

Người có thẩm quyền xử phạt sẽ có trách nhiệm thu tiền phạt tại chỗ và nộp lại cho Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn không quá 07 ngày làm việc, kể từ ngày thu tiền phạt.

Trường hợp xử phạt trên biển hoặc là ngoài giờ hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được thu tiền phạt trực tiếp và phải nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc là nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn là 02 ngày làm việc, kể từ ngày vào đến bờ hoặc là ngày thu tiền phạt.

>>>Liên hệ số tổng đài 1900.6174 để được tư vấn nhanh chóng và miễn phí.

 

Quá thời hạn nhưng không đóng phạt vi phạm hành chính thì có bị phạt thêm khoản chậm trả hay không?

Căn cứ theo như quy định tại Điều 78 của Luật Xử lý vi phạm hành chính 2012 được sửa đổi bởi khoản 39 Điều 1 của Luật Xử lý vi phạm hành chính sửa đổi 2020 như sau quy định về thủ tục nộp tiền phạt như sau:

Trong thời hạn thi hành quyết định xử phạt theo như quy định tại khoản 2 của Điều 68 hoặc khoản 2 của Điều 79 của Luật này các cá nhân, tổ chức bị xử phạt phải nộp tiền phạt tại Kho bạc Nhà nước hoặc là chọn cách nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước được ghi trong quyết định xử phạt, trừ các trường hợp đã nộp tiền phạt theo quy định tại khoản 2 của Điều này.

Nếu như quá thời hạn nêu trên thì sẽ bị cưỡng chế thi hành quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp tiền phạt thì cá nhân, tổ chức vi phạm sẽ phải nộp thêm 0,05% tính trên tổng số tiền phạt chưa nộp.

khong-nop-phat-vi-pham-hanh-chinh

Tại các vùng sâu, vùng xa, biên giới, miền núi mà việc đi lại gặp khó khăn thì các cá nhân, tổ chức bị xử phạt có thể nộp tiền phạt cho những người có thẩm quyền xử phạt. Người có thẩm quyền xử phạt sẽ có trách nhiệm thu tiền phạt tại chỗ và nộp lại cho Kho bạc Nhà nước hoặc nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn không quá 07 ngày làm việc, kể từ ngày thu tiền phạt.

Trường hợp xử phạt trên biển hoặc là ngoài giờ hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được thu tiền phạt trực tiếp và phải nộp tại Kho bạc Nhà nước hoặc là nộp vào tài khoản của Kho bạc Nhà nước trong thời hạn là 02 ngày làm việc, kể từ ngày vào đến bờ hoặc là ngày thu tiền phạt.

Cá nhân, tổ chức vi phạm hành chính bị phạt tiền cầm phải nộp tiền phạt một lần, trừ các trường hợp quy định tại Điều 79 của Luật này.

Mọi trường hợp thu tiền phạt, người thu tiền phạt cần phải có trách nhiệm giao chứng từ thu tiền phạt cho cá nhân, tổ chức nộp tiền phạt.

Như vậy, nếu như quá thời hạn thì sẽ bị cưỡng chế thi hành các quyết định xử phạt và cứ mỗi ngày chậm nộp phạt thì sẽ phải nộp thêm 0,05% trên tổng số tiền phạt chưa nộp.

>>>Nếu bạn đang có câu hỏi, đừng ngần ngại gọi vào số hotline: 1900.6174 để được tư vần miễn phí từ các chuyên viên.

Trên đây là toàn bộ thông tin chia sẻ về “Không nộp phạt vi phạm hành chính” đã được chúng tôi tìm hiểu, tổng hợp để gửi đến các bạn, cụ thể quy định của pháp về các vấn đề như không nộp phạt xử lý như thế nào? Hình thức xử lý khi không nộp phạt ? v.v…

Nếu như còn thắc mắc nào liên quan đến các vấn đề trên xin mời quý bạn đọc tiếp tục gửi câu hỏi về cho chúng tôi hoặc liên hệ số hotline sau đây 1900.6174 của Tổng đài pháp luật để được hỗ trợ một cách nhanh nhất có thể. Chúng tôi hy vọng sẽ nhận được nhiều hơn nữa sự tin tưởng cũng như các ý kiến đóng góp của quý bạn đọc trong tương lai.

 

 

 

  19006174