Nhà ở xã hội có được cho thuê không và quy định của pháp luật Việt Nam

Nhà ở xã hội có được cho thuê không? Đối tượng được thuê nhà ở xã hội bao gồm những ai? Tất cả các câu hỏi vừa nêu sẽ được chúng tôi giải đáp ngay sau đây. Chúng tôi chân thành cảm ơn sự tin tưởng của các bạn dành cho Tổng đài pháp luật. Nếu như có bất kỳ ý kiến đóng góp nào hay cần được giải đáp các thắc mắc về pháp lý, xin hãy liên hệ với hotline sau đây 1900.6174 để được hỗ trợ nhanh chóng và kịp thời.

>>> Liên hệ ngay số hotline: 1900.6174 để được chuyên viên tư vấn miễn phí về nhà ở xã hội có được cho thuê không?

Nhà ở xã hội là gì?

 

Theo như quy định tại Khoản 7 Điều 3 của Luật nhà ở 2014 ghi nhận về khái niệm nhà ở xã hội cụ thể như sau:

– Nhà ở xã hội được hiểu là một loại nhà ở có sự hỗ trợ của Nhà nước cho các đối tượng được hưởng các chính sách hỗ trợ về nhà ở theo như quy định của Luật này.

Hiện nay, Luật nhà ở đang ghi nhận 10 đối tượng được hưởng các chính sách về nhà ở xã hội cụ thể như sau:

– Những người có công với cách mạng theo như quy định của pháp luật về ưu đãi đối với người có công với cách mạng;

tim-hieu-nha-xa-hoi-co-duoc-cho-thue-khong

– Các hộ gia đình nghèo và cận nghèo tại các khu vực nông thôn;

– Các hộ gia đình tại các khu vực nông thôn thuộc những vùng thường xuyên bị ảnh hưởng bởi thiên tai, biến đổi khí hậu;

– Những người có thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại các khu vực đô thị;

– Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài các khu công nghiệp;

– Là sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn về kỹ thuật, là quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong các cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân;

– Các cán bộ, công chức, viên chức theo như quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;

– Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ theo như quy định tại khoản 5 Điều 81 của Luật này;

– Các học sinh, sinh viên của các học viện, các trường đại học, cao đẳng, dạy nghề; học sinh trường dân tộc nội trú công lập được sử dụng nhà ở trong thời gian học tập;

– Các hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa hay phá dỡ nhà ở.

Như vậy, có thể hiểu một cách đơn giản thì nhà ở xã hội là sự ưu tiên của nhà nước đối với những đối tượng đặc biệt và đáp ứng đủ những điều kiện, yêu cầu để được cho phép theo như quy định của pháp luật.

>>> Liên hệ hotline: 1900.6174 để được giải đáp mọi thác mắc miễn phí cùng chuyên viên.

Nhà ở xã hội có được cho thuê không?

 

Theo quy định được nêu tại các khoản 3 và 4 của Luật Nhà ở 2014 quy định nguyên tắc cho thuê, cho thuê mua, bán nhà ở xã hội tại Điều 62 cụ thể như sau:

– Bên thuê, thuê mua nhà ở xã hội sẽ không được bán, cho thuê lại, cho mượn nhà ở trong thời gian thuê, thuê mua; nếu bên thuê, thuê mua không còn nhu cầu thuê, thuê mua nhà ở thì cần phải chấm dứt hợp đồng và phải trả lại nhà ở này.

– Bên thuê mua, bên mua nhà ở xã hội không được bán lại nhà ở trong thời hạn tối thiểu là 05 năm, kể từ thời điểm đã thanh toán hết số tiền thuê mua, tiền mua nhà ở đó; trường hợp trong thời hạn 05 năm, kể từ ngày bên mua, bên thuê mua đã thanh toán xong tiền mua, thuê mua nhà ở mà có nhu cầu bán nhà ở này thì chỉ được phép bán lại cho các đơn vị quản lý nhà ở xã hội đó hoặc bán cho các đối tượng thuộc diện được mua nhà ở xã hội

– Nếu đơn vị này không mua với giá bán tối đa bằng với giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng một địa điểm, thời điểm bán và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

Như vậy, có thể thấy rằng việc cho thuê lại nhà ở xã hội chỉ cấm đối với các đối tượng thuê, thuê mua theo như quy định tại khoản 3 của điều này, còn đối với các đối tượng mua nhà ở xã hội thì chỉ giới hạn cấm chuyển nhượng trong thời hạn là 05 năm kể từ thời điểm thanh toán xong tiền theo như quy định tại khoản 4 điều này mà không giới hạn về việc cho thuê lại.

>>> Cần giải đáp về nhà ở xã hội có được cho thuê không? Hãy gọi vào số 1900.6174 để nhận sự hỗ trợ từ các chuyên viên

Đối tượng được thuê nhà ở xã hội bao gồm những ai?

 

Hiện nay, Luật nhà ở đang ghi nhận 10 đối tượng được hưởng các chính sách về nhà ở xã hội cụ thể như sau:

– Những người có công với cách mạng theo như quy định của pháp luật về ưu đãi đối với người có công với cách mạng;

– Các hộ gia đình nghèo và cận nghèo tại các khu vực nông thôn;

– Các hộ gia đình tại các khu vực nông thôn thuộc những vùng thường xuyên bị ảnh hưởng bởi thiên tai, biến đổi khí hậu;

– Những người có thu nhập thấp, hộ nghèo, cận nghèo tại các khu vực đô thị;

nha-xa-hoi-co-duoc-cho-thue-khong-va-nhung-doi-tuong-nao-duoc-phep thue

– Người lao động đang làm việc tại các doanh nghiệp trong và ngoài các khu công nghiệp;

– Là sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, hạ sĩ quan chuyên môn về kỹ thuật, là quân nhân chuyên nghiệp, công nhân trong các cơ quan, đơn vị thuộc công an nhân dân và quân đội nhân dân;

– Các cán bộ, công chức, viên chức theo như quy định của pháp luật về cán bộ, công chức, viên chức;

– Các đối tượng đã trả lại nhà ở công vụ theo như quy định tại khoản 5 Điều 81 của Luật này;

– Các học sinh, sinh viên của các học viện, các trường đại học, cao đẳng, dạy nghề; học sinh trường dân tộc nội trú công lập được sử dụng nhà ở trong thời gian học tập;

– Các hộ gia đình, cá nhân thuộc diện bị thu hồi đất và phải giải tỏa hay phá dỡ nhà ở.

Như vậy, theo như quy định của Luật nhà ở thì Nhà nước hiện đang ghi nhận 10 đối tượng được hưởng các chính sách về nhà ở xã hội. Các đối tượng nêu trên đều là những người đã và đang đóng góp cho đất nước  hoặc đang gặp khó khăn về nơi ở, chính vì vậy mà họ luôn được Nhà nước ưu tiên quan tâm, tạo điều kiện để ổn định cuộc sống…

Xem thêm: Đóng bảo hiểm xã hội không đủ 20 năm có được hưởng lương hưu không? 

Mua nhà ở xã hội nhưng cho thuê được không?

 

Đối với câu hỏi nhà ở xã hội có được cho thuê không thì sẽ được trả lời rằng, chủ sở hữu được phép cho thuê nhà ở xã hội.

Tuy nhiên, các chủ đầu tư cần phải bảo đảm được các điều kiện về nhà ở, hình thức của hợp đồng, không được là nhà ở đang được thuê, thuê mua trực tiếp từ các chủ đầu tư..

Cần chú ý đảm bảo các điều kiện quy định tại điểm b, điểm c khoản 1 Điều 118 của Luật Nhà ở 2014 cụ thể như sau:

– Không thuộc diện đang xảy ra tranh chấp, khiếu nại, khiếu kiện về quyền sở hữu; vẫn còn đang trong thời hạn sở hữu nhà ở đối với các trường hợp sở hữu nhà ở có thời hạn;

– Không bị kê biên để đảm bảo việc hành án hoặc không bị kê biên để chấp hành các quyết định hành chính đã có hiệu lực pháp luật của các cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Như vậy, các chủ sở hữu vẫn được phép cho thuê nhà ở xã hội nếu như đảm bảo được các điều kiện và yêu cầu mà pháp luật quy định cho phép. Theo đó, để được cho thuê, các chủ sở hữu nhà ở xã hội cần phải đảm bảo được các điều kiện như nhà ở không có xảy ra tranh chấp, không bị kê biên để đảm bảo cho việc thi hành án…

>>> Cần sự tư vấn miễn phí về nhà ở xã hội có được cho thuê không? Hãy nhấc máy và gọi số 1900.6174 ngay hôm nay

Nguyên tắc cho thuê nhà ở xã hội được pháp luật quy định như thế nào?

 

Căn cứ theo như quy định tại Điều 62 của Luật Nhà ở 2014 quy định về các nguyên tắc cho thuê, cho thuê mua, bán nhà ở xã hội cụ thể như sau:

– Việc cho thuê, cho thuê mua, bán nhà ở xã hội cần phải thực hiện đúng theo quy định của Luật này; trong cùng một thời gian, mỗi đối tượng quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật Nhà ở 2014 chỉ được thuê hoặc là thuê mua hoặc mua một nhà ở xã hội; đối với trường hợp là học sinh tại các trường dân tộc nội trú công lập thì không phải trả tiền thuê nhà ở và các dịch vụ trong quá trình sử dụng này.

– Thời hạn của hợp đồng thuê nhà ở xã hội này tối thiểu là 05 năm; thời hạn thanh toán tiền thuê mua nhà ở xã hội cũng tối thiểu là 05 năm, tính kể từ ngày ký hợp đồng thuê mua nhà ở.

– Bên thuê, thuê mua nhà ở xã hội không được phép bán, cho thuê lại, cho mượn nhà ở trong khoảng thời gian thuê, thuê mua; nếu bên thuê, thuê mua nếu như không còn nhu cầu thuê, thuê mua nhà ở thì có thể chấm dứt hợp đồng và phải trả lại nhà ở này.

– Bên thuê mua, bên mua nhà ở xã hội không được phép bán lại nhà ở trong vòng thời hạn tối thiểu là 05 năm, kể từ thời điểm thanh toán xong tiền thuê mua, tiền mua nhà ở; trường hợp trong thời hạn là 05 năm, kể từ ngày bên mua, bên thuê mua đã hoàn tất thanh toán tiền mua, thuê mua nhà ở mà có nhu cầu bán nhà ở này thì chỉ được bán lại cho các đơn vị quản lý nhà ở xã hội đó hoặc bán lại cho đối tượng thuộc diện được mua nhà ở xã hội

-Nếu như các đơn vị này không mua với giá bán tối đa bằng với giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng một địa điểm, thời điểm bán và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

nha-xa-hoi-co-duoc-cho-thue-khong-va-nhung-nguyen-tac

– Bên mua, bên thuê mua nhà ở xã hội chỉ được bán lại nhà ở này theo cơ chế của thị trường cho các đối tượng có nhu cầu sau thời hạn là 05 năm, kể từ khi đã thanh toán xong tiền mua, tiền thuê mua nhà ở và đã được cấp Giấy chứng nhận nhưng cần phải nộp tiền sử dụng đất theo như quy định của Chính phủ và phải nộp thuế thu nhập theo như quy định của pháp luật thuế;

-Trường hợp bán cho các đối tượng thuộc diện được mua nhà ở xã hội quy định của Luật này thì chỉ được bán với giá tối đa là bằng giá bán nhà ở xã hội cùng loại tại cùng một địa điểm, thời điểm bán và không phải nộp thuế thu nhập cá nhân.

– Đối với các hộ gia đình, cá nhân thuộc diện được tái định cư mà thuê mua, mua nhà ở xã hội thì sẽ được bán lại nhà ở này theo cơ chế của thị trường cho các đối tượng có nhu cầu sau khi đã thanh toán xong tiền mua, tiền thuê mua nhà ở và được cấp Giấy chứng nhận nhưng phải nộp tiền sử dụng đất cho Nhà nước theo như quy định của Chính phủ và cần phải nộp thuế thu nhập theo như quy định của pháp luật hiện hành về thuế.

– Mọi trường hợp cho thuê, cho thuê mua, bán nhà ở xã hội không đúng với quy định của Luật này thì hợp đồng cho thuê, thuê mua, mua bán nhà ở đó sẽ không có giá trị pháp lý và bên thuê, thuê mua, mua sẽ phải bàn giao lại nhà ở cho các đơn vị quản lý nhà ở xã hội; trường hợp không bàn giao lại nhà ở thì các Ủy ban nhân dân cấp tỉnh nơi có nhà ở cần tổ chức thực hiện cưỡng chế để thu hồi lại nhà ở đó.

Việc xử lý về tiền thuê, tiền mua nhà ở sẽ được thực hiện theo như  quy định của pháp luật dân sự, cụ thể được nêu rõ tại Điều 135 của Luật Nhà ở 2014.

Xem thêm: Điều kiện mua nhà ở xã hội – Đối tượng được hưởng chính sách

 

Trên đây là tất cả những nội dung có liên quan đến “Nhà ở xã hội” đã được chúng tôi tìm hiểu, nghiên cứu, chắt lọc để thông tin đến các bạn, cụ thể về việc giải đáp thắc mắc nhà ở xã hội có được cho thuê không? Nguyên tắc cho thuê nhà ở xã hội đã được pháp luật quy định như thế nào? v.v…

Đây là một vấn đề luôn nhận được nhiều sự quan tâm của người dân. Để được giải đáp các thắc mắc một cách cụ thể hơn các bạn có thể liên lạc với chúng tôi  qua số hotline của Tổng đài pháp luật 1900.6174. Chúng tôi sẽ luôn lắng nghe và cố gắng hỗ trợ các bạn một cách nhanh nhất!

Liên hệ chúng tôi

 

Dịch vụ luật sư ⭐️ Chuyên nghiệp: Dành cho cá nhân – gia đình – doanh nghiệp
Dịch vụ xử lý nợ xấu, nợ khó đòi ⭐️ Đúng pháp luật – Uy tín
Dịch vụ ly hôn ⭐️ Nhanh – Trọn gói – Giải quyết trong ngày
Dịch vụ Luật sư riêng ⭐️ Uy tín: Dành cho cá nhân – gia đình – doanh nghiệp
Dịch vụ Luật sư Hình sự ⭐️ Nhanh chóng – Hiệu quả
Dịch vụ Luật sư tranh tụng ⭐️ Giỏi – Uy tín – Nhận toàn bộ vụ việc
Dịch vụ Luật sư doanh nghiệp ⭐️ Tư vấn thường xuyên cho doanh nghiệp
  19006174