Phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

Phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là một trong những khoản phí mà người dân phải đóng khi thực hiện các thủ tục liên quan đến quyền sử dụng đất. Tuy nhiên, trong thực tế, việc tính toán và thu phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất vẫn gặp nhiều khó khăn và tranh cãi. Trong bài viết này, Tổng Đài Pháp Luật sẽ cung cấp về phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, những vướng mắc và giải pháp để giải quyết vấn đề này. Mọi vướng mắc liên quan, vui lòng liên hệ chúng tôi qua đường dây nóng 1900.6174, Luật sư luôn sẵn sàng hỗ trợ tư vấn! 

chi-phi-dinh-chinh-giay-chung-nhan-quyen-su-dung-dat

Quy định về đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

 

>> Tư vấn miễn phí quy định về đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, gọi ngay 1900.6174

Đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là gì?

 

Đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất chính là việc chỉnh sửa lại thông tin bị sai sót trên giấy chứng nhận và việc sai sót này có thể là sai sót về các thông tin của chủ sở hữu hoặc là những thông tin đối với thửa đất.

Các trường hợp cần đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

 

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 106 Luật Đất đai năm 2013, cơ quan có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có trách nhiệm phải đính chính Giấy chứng nhận đã cấp có sai sót trong trường hợp sau:

– Có sự sai sót thông tin về tên gọi, giấy tờ nhân thân hoặc pháp nhân, địa chỉ của người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất (thường là địa chỉ nơi thường trú ghi trên sổ hộ khẩu) so với giấy tờ nhân thân hoặc pháp nhân tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận của họ. 

– Có sự sai sót thông tin về thửa đất, tài sản gắn liền với đất so với hồ sơ kê khai đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất đã được cơ quan đăng ký đất đai kiểm tra, xác nhận.

Ngoài ra, tại Điều 86 của Nghị định 43/2014/NĐ-CP cũng quy định khi Văn phòng đăng ký đất đai phát hiện có sự sai sót của Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng đã cấp thì phải thông báo cho người sử dụng đất biết và yêu cầu người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất phải nộp Giấy chứng nhận đã cấp để thực hiện thủ tục đính chính.

Như vậy, khi phát hiện có sự sai sót về thông tin trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, người sử dụng đất, chủ sở hữu và Văn phòng đăng ký đất đai đều có trách nhiệm phải thông báo và đề nghị đính chính sổ đỏ. 

Ai phải nộp phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

 

>> Tư vấn miễn phí đối tượng phải nộp phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, liên hệ ngay 1900.6174

Khi thực hiện đính chính, người sử dụng đất sẽ phải đóng một khoản phí được gọi là phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong trường hợp: 

Lỗi sai không liên quan tới đất: 

Do người sử dụng đất cung cấp thông tin sai nên khi thực hiện đính chính, người sử dụng đất phải nộp lệ phí cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Lỗi sai liên quan tới đất: 

Người sử dụng đất cung cấp thông tin sai hoặc Văn phòng đăng ký đất đai phát hiện ra lỗi sai về mục đích sử dụng đất, diện tích đất,… dẫn tới phát sinh phải đo đạc lại đất, xem xét lại mục đích sử dụng đất,… thì người sử dụng đất phải nộp thêm tiền sử dụng đất phát sinh, phí trích lục bản đồ, lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, tiền đo đạc địa chính,…

Tuy nhiên trong trường hợp lỗi sai sót do Văn phòng đăng ký đất đai xử lý thông tin sai thì người sử dụng đất không phải thực hiện nghĩa vụ tài chính đối với các

Phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là bao nhiêu?

 

Bác Liêm (Bắc Giang) có câu hỏi gửi về Tổng Đài Pháp Luật:

“Thưa Luật sư, tôi đang có vấn đề cần được hỗ trợ giải đáp như sau:  

Năm 2012, tôi đã được cấp sổ đỏ cho phần diện tích đất trồng lúa (tại xã Tân Trung, Huyện Tân Yên, Tỉnh Bắc Giang) của mình.

Đến nay tôi có nhu cầu chuyển mục đích sử dụng đất sang đất ở thì phát hiện sổ đỏ có sai sót về tên đệm (tôi là Trương Hoàng Liêm thì sổ đỏ ghi nhận là Trương Hòa Liêm) và số chứng minh nhân dân (CMND của tôi: 206313476 nhưng sổ đỏ ghi nhận là 206313176).

Vậy khi tiến hành thủ tục đính chính sổ đỏ thì sẽ mất phí bao nhiêu? Mong Luật sư giúp tôi tư vấn và giải đáp vấn đề này, tôi xin chân thành cảm ơn!”

 

>> Giải đáp miễn phí về phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định mới nhất, liên hệ ngay 1900.6174

Luật sư tư vấn đất đai như sau:

Chào bác Liêm, cảm ơn bác đã tin tưởng và gửi câu hỏi của mình đến với đội ngũ của Tổng Đài Pháp Luật. Căn cứ theo những thông tin mà bác trình bày, chúng tôi xin đưa ra giải đáp cụ thể như sau:

Căn cứ theo Thông tư 85/2019/TT-BTC chi phí đính chính sai sót thông tin trên sổ đỏ được quyết định thu theo Nghị quyết của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh hoặc thành phố nơi có đất. Có rất nhiều trường hợp xảy ra, tùy từng trường hợp cụ thể, tủy từng địa phương mà mức phí, lệ phí phải nộp mỗi tỉnh, thành là khác nhau.

Khi thực hiện đính chính Giấy chứng nhận, người sử dụng đất phát sinh lệ phí cụ thể gồm:

– Lệ phí chứng nhận đăng ký biến động đất đai

– Lệ phí khi trích lục bản đồ địa chính hoặc trích đo địa chính thửa đất

– Phí cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (trường hợp có yêu cầu cấp đổi).

Phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với cá nhân, hộ gia đình

 

Như chúng tôi đã trình bày ở trên, tùy vào từng địa phương cụ thể mà mức thu phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với cá nhân, hộ gia đình là khác nhau:

Trường hợp của bác Liêm, hiện nay bác đang ở Bắc Giang, theo Nghị quyết 33/2016/NQ-HĐND tỉnh Bắc Giang, hiện nay mức thu đối với hộ gia đình, cá nhân được quy định như sau:

Đối với Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất: Mức thu tối đa không được quá 100.000 đồng/giấy đối với cấp mới; tối đa không quá 50.000 đồng/lần cấp đối với cấp lại (kể cả trường hợp cấp lại giấy chứng nhận do hết chỗ xác nhận), cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận 

Đối với Cấp giấy chứng nhận chỉ có quyền sử dụng đất (không có nhà và tài sản khác gắn liền với đất): Mức thu tối đa không được quá 100.000 đồng/giấy đối với cấp mới; tối đa không quá 30.000 đồng/lần cấp đối với cấp lại (kể cả trường hợp cấp lại giấy chứng nhận do hết chỗ xác nhận), cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận 

Phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với tổ chức

 

Như chúng tôi đã trình bày ở trên, tùy vào từng địa phương cụ thể mà mức thu phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với tổ chức là khác nhau:

Theo Nghị quyết 33/2016/NQ-HĐND tỉnh Bắc Giang, khi đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đối với tổ chức thì mức phí cần phải đóng là: 

Đối với Cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất: Mức thu tối đa không được quá 500.000 đồng/giấy đối với cấp mới; tối đa không quá 50.000 đồng/lần cấp đối với cấp lại (kể cả trường hợp cấp lại giấy chứng nhận do hết chỗ xác nhận), cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận 

Đối với Cấp giấy chứng nhận chỉ có quyền sử dụng đất (không có nhà và tài sản khác gắn liền với đất): Mức thu tối đa không được quá 100.000 đồng/giấy đối với cấp mới; tối đa không quá 30.000 đồng/lần cấp đối với cấp lại (kể cả trường hợp cấp lại giấy chứng nhận do hết chỗ xác nhận), cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận 

Trong quá trình tìm hiểu quy định về phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, bác gặp bất kỳ khó khăn nào, hãy liên hệ ngay đến đường dây nóng 1900.6174 để được tư vấn và giải đáp nhanh chóng.

quy-dinh-phi-dinh-chinh-giay-chung-nhan-quyen-su-dung-dat

Trường hợp nào được miễn, giảm phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất?

 

>> Giải đáp về trường hợp được miễn phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định mới nhất, liên hệ ngay 1900.6174

Khi đính chính Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trong một số trường hợp theo quy định tại Điều 6 của Thông tư 85/2019/TT-BTC thì người sử dụng đất được miễn, giảm phí, lệ phí: 

– Hội đồng nhân dân cấp tỉnh quyết định cụ thể đối tượng được miễn, giảm; mức giảm đối với các khoản phí, lệ phí thuộc thẩm quyền đảm bảo quy định tại khoản 1 Điều 10 Luật phí và lệ phí bao gồm trẻ em, người cao tuổi, hộ nghèo, người khuyết tật, đồng bào dân tộc thiểu số ở các xã có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn, người có công với cách mạng, và một số đối tượng đặc biệt khác theo quy định của pháp luật

– Việc quyết định miễn, giảm được căn cứ vào:

+ Căn cứ vào những quy định tại các luật chuyên ngành và các văn bản pháp luật quy định chi tiết, hướng dẫn thi hành luật có liên quan đến việc miễn, giảm phí, lệ phí.

+ Chủ trương, chính sách của Đảng và Nhà nước trong từng thời kỳ về các chính sách có liên quan đến việc miễn, giảm phí, lệ phí.

+ Điều kiện kinh tế – xã hội của địa phương nơi phát sinh hoạt động cung cấp dịch vụ, thu phí, lệ phí.

 

Thủ tục đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

 

>> Giải đáp miễn phí thủ tục đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nhanh chóng, liên hệ ngay 1900.6174

Khi thực hiện thủ tục đính chính sổ đỏ cần tiến hành các bước sau:

Bước 1: Người có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có thông tin bị sai sót phải tiến hành nộp hồ sơ xin đính chính thông tin tới Văn phòng đăng ký đất đai để được giải quyết. Theo đó, hồ sơ bao gồm:

– Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (bản chính)

– Đơn đề nghị đính chính theo mẫu (bản chính)

– Giấy tờ khác chứng minh những nội dung cần đính chính (nếu có) (bản chính/ bản sao) 

– Những giấy tờ khác có liên quan theo yêu cầu

Bước 2: Văn phòng đăng ký đất đai sẽ tiến hành các công việc sau: 

– Kiểm tra, xác minh thông tin

– Lập biên bản kết luận về nội dung và nguyên nhân dẫn đến sai sót

– Trình hồ sơ lên cấp có thẩm quyền để thực hiện thủ tục đính chính

– Chỉnh lý nội dung sai sót trong cơ sở dữ liệu đất đai và hồ sơ địa chính.

Bước 3: Trả kết quả: 

Khi đến ngày hẹn theo quy định người sử dụng đất mang theo Giấy hẹn, căn cước công dân hoặc Giấy ủy quyền (nếu có) để nhận kết quả là Sổ đỏ – Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã được đính chính các thông tin sai sót mà người sử dụng đất yêu cầu đính chính.

Thời gian đính chính sổ đỏ theo quy định tại khoản 40 Điều 2 của Nghị định 01/2017/NĐ-CP là không quá 10 ngày, kể từ ngày nộp hồ sơ hợp lệ. Đối với trường hợp ở địa bàn vùng sâu, vùng xa, miền núi, hải đảo, vùng có điều kiện kinh tế đặc biệt khó khăn thì có thể kéo dài thêm nhưng không được quá 10 ngày, tức là tối đa 20 ngày.

Tuy nhiên, trong trường hợp đính chính thông tin sai sót mà người sử dụng đất đang có Giấy chứng nhận có yêu cầu cấp đổi sang Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì Văn phòng đăng ký đất đai trình lên cơ quan có thẩm quyền để cấp Giấy chứng nhận. 

Kết luận: Khi đính chính Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, người sử dụng đất cần phải xem xét sự sai sót xuất phát do lỗi của ai từ đó xác định ai là người  phải nộp phí đính chính, trình tự đính chính như thế nào. Khoản lệ phí này quyết định bởi Hội đồng nhân dân và được nộp cho Nhà nước, tùy theo từng địa phương mà mức thu của các tỉnh, thành khác nhau. 

tu-van-phi-dinh-chinh-giay-chung-nhan-quyen-su-dung-dat

Trên đây là tư vấn của Tổng Đài Pháp Luật về phí đính chính giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Qua bài viết trên, chúng tôi mong rằng sẽ đem đến cho bạn những thông tin hữu ích. Nếu có bất kỳ khó khăn hay thắc mắc nào, hãy liên hệ đến chung tôi qua số hotline 1900.6174 để được hỗ trợ.

Liên hệ chúng tôi

 

Dịch vụ luật sư ⭐️ Chuyên nghiệp: Dành cho cá nhân – gia đình – doanh nghiệp
Dịch vụ xử lý nợ xấu, nợ khó đòi ⭐️ Đúng pháp luật – Uy tín
Dịch vụ ly hôn ⭐️ Nhanh – Trọn gói – Giải quyết trong ngày
Dịch vụ Luật sư riêng ⭐️ Uy tín: Dành cho cá nhân – gia đình – doanh nghiệp
Dịch vụ Luật sư Hình sự ⭐️ Nhanh chóng – Hiệu quả
Dịch vụ Luật sư tranh tụng ⭐️ Giỏi – Uy tín – Nhận toàn bộ vụ việc
Dịch vụ Luật sư doanh nghiệp ⭐️ Tư vấn thường xuyên cho doanh nghiệp
  19006174