Thời gian đăng ký quyền sử dụng đất là bao lâu? Tư vấn chi tiết A – Z

Thời gian đăng ký quyền sử dụng đất là một vấn đề quan trọng và phức tạp trong lĩnh vực quản lý đất đai. Việc đăng ký quyền sử dụng đất đảm bảo cho người sử dụng đất có quyền sử dụng, khai thác và tận dụng đất một cách hợp pháp, đồng thời tạo ra sự minh bạch và chính xác trong quản lý đất đai. Trong bài viết này, Tổng Đài Pháp Luật sẽ giải đáp những thắc mắc của bạn đọc liên quan đến thời gian đăng ký quyền sử dụng đất. Trong quá trình tìm hiểu nội dung, nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào, hãy liên hệ ngay đến hotline 1900.6174 để được các Luật sư, chuyên gia pháp lý giải đáp kịp thời!

quy-dinh-thoi-gian-dang-ky-quyen-su-dung-dat

Thời gian đăng ký quyền sử dụng đất mất bao lâu? 

 

>> Tìm hiểu quy định về thời gian đăng ký quyền sử dụng đất, liên hệ ngay 1900.6174

Thời gian đăng ký quyền sử dụng đất lần đầu

 

Căn cứ tại Điều 61 Nghị định 43/2014/NĐ-CP sửa đổi bổ sung bởi Nghị định 01/2017/NĐ-CP thời gian đăng ký quyền sử dụng đất lần đầu. Cụ thể:

– Đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là không quá 30 ngày;

–  Đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất và quyền sở hữu nhà ở, công trình xây dựng của tổ chức đầu tư xây dựng là không quá 15 ngày;

– Đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất khi thay đổi tài sản gắn liền với đất là không quá 15 ngày;

– Đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất trong các trường hợp trúng đấu giá quyền sử dụng đất; giải quyết tranh chấp, khiếu nại, tố cáo về đất đai; xử lý hợp đồng thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất; kê biên bán đấu giá quyền sử dụng đất, tài sản gắn liền với đất để thi hành án; chia, tách, hợp nhất, sáp nhập tổ chức, chuyển đổi công ty; thỏa thuận hợp nhất hoặc phân chia quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất của hộ gia đình, của vợ và chồng, nhóm người sử dụng đất là không quá 10 ngày;

Theo đó, thời gian thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là không quá 30 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ. Không quá 40 ngày với các xã miền núi; hải đảo; vùng sâu; vùng xa; vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn; vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn.

Thời gian đăng ký biến động quyền sử dụng đất

 

Căn cứ theo quy định của pháp luật, cụ thể tại Nghị định 01/2017/NĐ-CP , thời gian đăng ký biến động quyền sử dụng đất được quy định cụ thể:

– Thời hạn không quá 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ. Ngoài ra, trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ các giấy tờ yêu cầu; chưa hợp lệ thì trong thời gian tối đa 03 ngày; cơ quan tiếp nhận phải thông báo kịp thời đến người nộp hồ sơ để bổ sung trong thời hạn mà pháp luật đã quy định.

– Đối với khu vực miền núi, vùng sâu, có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn được tăng thêm 15 ngày. 

Thời gian cấp, sang tên sổ đỏ sổ hồng

 

Căn cứ tại Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP quy định thời gian cấp, sang tên sổ đỏ sổ hồng như sau: 

Không quá 30 ngày đối với trường hợp đăng ký đất đai, cấp sổ đỏ.

Tại Khoản 40 Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP quy định thời gian cấp Giấy chứng nhận lần đầu như sau:

Đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất là không quá 30 ngày”.

Tại khoản 40 Điều 2 Nghị định này cũng quy định rõ thời gian giải quyết thủ tục đăng ký biến động khi chuyển nhượng (thời gian sang tên) như sau:

“Chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho, đăng ký góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất là không quá 10 ngày”.

thoi-gian-dang-ky-quyen-su-dung-dat-mat-bao-lau

Thời hạn cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất

 

>> Giải đáp miễn phí thời hạn cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, liên hệ ngay 1900.6174

Căn cứ tại Điều 2 Nghị định 01/2017/NĐ-CP quy định cụ thể về thời hạn cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Bao gồm:

– Việc thực hiện cấp đổi giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ không được quá 07 ngày. Trong trường hợp cấp đổi đồng loạt do việc đo vẽ lại bản đồ thì thời hạn sẽ không quá 50 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ và không tính vào các ngày nghỉ, lễ theo quy định của pháp luật, không tính thời gian tiếp nhận hồ sơ tại xã, thời gian thực hiện nghĩa vụ tài chính của người sử dụng đất, không tính thời gian xem xét xử lý đối với trường hợp sử dụng đất có vi phạm pháp luật, thời gian trưng cầu giám định.

– Đối với trường hợp chưa đầy đủ và hợp lệ, trong thời hạn không quá 03 ngày làm việc, cơ quan tiếp nhận, xử lý hồ sơ gửi thông báo đến người nộp hồ sơ để bổ sung hồ sơ theo quy định của pháp luật.

– Ngoài ra, đối với khu vực miền núi, vùng sâu, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn thì thời gian thực hiện việc cấp đổi Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất sẽ được tăng thêm 10 ngày theo quy định(trừ thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai).

Trường hợp cá nhân, hộ gia đình được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất lần đầu theo quy định của Luật Đất đai 2013 khi đáp ứng được đầy đủ các điều kiện mà pháp luật đưa ra. Cụ thể Căn cứ Điều 100 và Điều 101 Luật Đất đai 2013: Trường hợp người sử dụng đất có giấy tờ về quyền sử dụng đất theo quy định và Trường hợp cá nhân, hộ gia đình đang sử dụng đất mà không có giấy tờ về quyền sử dụng đất.

Đã quá thời gian đăng ký quyền sử dụng đất nhưng chưa được giải quyết phải làm thế nào? 

 

>> Tư vấn cách giải quyết khi quá thời gian đăng ký quyền sử dụng đất, gọi ngay 1900.6174

Khi người yêu cầu đã quá thời gian đăng ký quyền sử dụng đất nhưng vẫn chưa được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền giải quyết thì có thể tiến hành một trong các cách thức giải quyết như sau:

Hỏi cơ quan có thẩm quyền về tiến độ giải quyết đăng ký quyền sử dụng đất

 

Người yêu cầu chủ động liên hệ với cơ quan Nhà nước có thẩm quyền hỏi về tiến độ tiếp nhận, giải quyết hồ sơ đăng ký QSD đất. Từ đó, người yêu cầu biết được lý do chậm thực hiện thủ tục và việc chậm trễ đó có hợp lý hay không.

Để thực hiện đúng quy định của pháp luật khi hỏi về việc chậm giải quyết đăng ký quyền sử dụng đất, người sử dụng đất cần yêu cầu cơ quan, cá nhân có thẩm quyền trả lời rõ bằng văn bản thay vì chỉ trả lời bằng lời nói, vì lý do sau:

(1) Trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do là thực hiện theo đúng quy định của pháp luật, đồng thời vô hình chung tạo nên sự ràng buộc, trách nhiệm của cơ quan nhà nước, cá nhân có thẩm quyền trong cơ quan đó.

(2) Văn bản trả lời là một trong những tài liệu, nguồn chứng cứ nếu muốn khiếu nại, khởi kiện.

Cũng cần lưu ý rằng nếu cơ quan có thẩm quyền hoặc cá nhân trong cơ quan đó không trả lời bằng văn bản thì hành vi “không thực hiện” đó cũng chính là một trong những đối tượng bị khiếu nại, khởi kiện hành chính.

Khiếu nại khi quá thời gian đăng ký quyền sử dụng đất nhưng chưa được giải quyết

 

Khi thực hiện thủ tục cấp, sang tên sổ đỏ thuộc thủ tục hành chính liên quan đến lĩnh vực đất đai. Khi quá thời hạn mà pháp luật quy định, người yêu cầu cấp, sang tên sổ đỏ có quyền khiếu nại, khởi kiện quyết định hành chính . Cụ thể:

– Chủ thể có quyền khiếu nại: người có quyền và lợi ích bị xâm phạm. Đó là khi cơ quan Nhà nước có thẩm quyền giải quyết nhưng có sự chậm trễ không lý do hay có hành vi vi phạm làm ảnh hưởng trực tiếp đến quyền lợi của người yêu cầu thực hiện thủ tục cấp sổ đỏ.

– Đối tượng bị khiếu nại: Là cơ quan Nhà nước trong đó quyết định hành chính hoặc hành vi hành chính liên quan đến đất đai.

– Hình thức khiếu nại: Người yêu cầu có thể thực hiện khiếu nại bằng cách gửi đơn, trong đó ghi rõ ngày, tháng, năm và thông tin đơn vị, người bị khiếu nại kèm theo lý do, nội dung khiếu nại. Sau đó, người khiếu nại phải ký tên hoặc chỉ điểm theo quy định tại Điều 8 Luật khiếu nại 2011.

Ngoài ra, Người khiếu nại có thể khiếu nại trực tiếp, lúc này người tiếp nhận khiếu nại hướng dẫn người khiếu nại viết đơn khiếu nại hoặc người tiếp nhận ghi lại việc khiếu nại bằng văn bản và yêu cầu người khiếu nại ký hoặc điểm chỉ xác nhận vào văn bản, trong đó ghi rõ nội dung như khiếu nại bằng đơn.

Khởi kiện khi quá thời gian đăng ký quyền sử dụng đất nhưng chưa được giải quyết

 

Trong trường hợp người yêu cầu đăng ký quyền sử dụng đất nhưng vẫn chưa được cơ quan Nhà nước có thẩm quyền giải quyết. Ngoài việc hỏi trực tiếp cơ quan có thẩm quyền về tiến độ giải quyết thủ tục và khiếu nại. Người yêu cầu có thể khởi kiện quyết định hành chính hoặc hành vi hành chính nếu xét thấy hành vi hay quyết định đó làm ảnh hưởng trực tiếp đến quyền và lợi ích của người yêu cầu theo quy định của pháp luật.

cach-giai-quyet-khi-qua-han-thoi-gian-dang-ky-quyen-su-dung-dat

Trên đây là nội dung tư vấn của Tổng Đài Pháp Luật về vấn đề thời gian đăng ký quyền sử dụng đất. Hy vọng bài viết trên của chúng tôi cung cấp những thông tin hữu ích giúp bạn giải quyết được những vấn đề đang gặp phải liên quan đến lĩnh vực sổ đỏ. Nếu các bạn có bất cứ thắc mắc nào cần được chúng tôi giải đáp, hãy nhấc máy lên và gọi đến số hotline 1900.6174 để được đội ngũ luật sư hỗ trợ nhanh chóng!

Liên hệ chúng tôi

 

Dịch vụ luật sư ⭐️ Chuyên nghiệp: Dành cho cá nhân – gia đình – doanh nghiệp
Dịch vụ xử lý nợ xấu, nợ khó đòi ⭐️ Đúng pháp luật – Uy tín
Dịch vụ ly hôn ⭐️ Nhanh – Trọn gói – Giải quyết trong ngày
Dịch vụ Luật sư riêng ⭐️ Uy tín: Dành cho cá nhân – gia đình – doanh nghiệp
Dịch vụ Luật sư Hình sự ⭐️ Nhanh chóng – Hiệu quả
Dịch vụ Luật sư tranh tụng ⭐️ Giỏi – Uy tín – Nhận toàn bộ vụ việc
Dịch vụ Luật sư doanh nghiệp ⭐️ Tư vấn thường xuyên cho doanh nghiệp
  19006174