Đất khai hoang trước 2004 bị thu hồi có được đền bù không?

Đất khai hoang trước 2004 của những người dân sử dụng đất từ những thời điểm rất lâu, đặc biệt trước năm 2004 thì họ luôn có sự thắc mắc và lo lắng sẽ được Nhà nước quy định và yêu cầu như thế nào? Tất cả những vướng mắc trên sẽ được Tổng Đài Pháp Luật của chúng tôi giải đáp ngay trong bài viết dưới đây. Nếu các bạn đọc có nhu cầu được kết nối trực tiếp với các Luật sư, hãy gọi ngay: 1900.6174 để được giải đáp, hỗ trợ kịp thời!

>> Liên hệ luật sư tư vấn quy định của nhà nước về đất khai hoang trước 2004. Gọi ngay: 1900.6174

 

dat-khai-hoang-phuc-hoa

>>> Xem thêm: Giá đất trồng cây lâu năm được quy định như thế nào?

 

Đất khai hoang trước 2004 bị nhà nước thu hồi có được đền bù không?

 

Anh Hóa ở Tuyên Quang có thắc mắc:

“Chào Luật sư, bố tôi chuyển từ dưới xuôi lên đây lập nghiệp đã được gần 40 năm nay. Hồi đó khi lên đây thì có tiến hành khai hoang một khu đất rừng để trồng hoa màu cũng đã từ hồi trước năm 2004. Gia đình tôi từ trước đến nay thì vẫn canh tác trên đó.

Nhưng cách đây vài hôm thì có nhận được thông báo Nhà nước muốn thu hồi một khu đất rộng để xây dựng dự án thì trong đó có đất nhà tôi. Vậy trong trường hợp này thì gia đình tôi có được đền bù khi Nhà nước thu hồi đất không khi nhà tôi chưa có sổ đỏ?

Mong nhận được sự giải đáp từ luật sư.”

 

>> Liên hệ luật sư tư vấn quy định của nhà nước về đất khai hoang trước 2004. Gọi ngay: 1900.6174

 

Phần giải đáp của Luật sư:

Cảm ơn những chia sẻ và thắc mắc từ phía gia đình anh Hóa. Sau khi luật sư nghiên cứu, Tổng Đài Pháp Luật đưa ra tư vấn như sau:

Hiện nay pháp luật chưa có quy định cụ thể nào về đất khai hoang. Tuy nhiên, tại khoản 1 Điều 2 Thông tư 52/2014/TT-BNNPTNT thì đất khai hoang là đất đang để hoang hóa, đất khác đã quy hoạch cho sản xuất nông nghiệp được cấp có thẩm quyền phê duyệt.

Và Nhà nước cũng có những quy định về khuyến khích người dân khai hoang phủ xanh đất trống, đồi trọc theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất

Trong quá trình khai hoang sử dụng đất cũng sẽ có những thay đổi của nhà nước mà cần phải thu hồi lại phần đất đó. Khi đó sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến quyền và lợi ích của người dân đang sử dụng đất. Do đó, mà Nhà nước sẽ có những quy định về các trường hợp được đền bù, để đảm bảo quyền lợi tốt nhất của người dân. 

Theo các quy định tại khoản 1 Điều 75 đất khai hoang có thể được bồi thường khi nhà nước thu hồi đất nếu:

– Nhà nước thu hồi đất vì mục đích quốc phòng, an ninh; phát triển kinh tế – xã hội vì lợi ích quốc gia, công cộng. 

– Đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm. Hoặc là đất thuê có thời hạn dài, đã thanh toán tiền thuê đất. Việc thu hồi làm ảnh hưởng đến mục đích sinh sống, làm việc ổn định, lâu dài của người dân.

– Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất mà chưa được cấp.

dat-khai-hoang-truoc-2004

>>> Xem thêm: Đất trồng cây lâu năm hết hạn sử dụng có gia hạn tiếp được không?

Như vậy, theo như những quy định của pháp luật, thì gia đình có thể xem lại thông báo cụ thể về mục đích thu hồi lại đất của Nhà nước là gì. Chứng minh được rằng đất đang sử dụng không phải đất đi thuê, mà đã được sử dụng ổn định lâu dài vào việc phát triển kinh tế.

Bằng cách làm đơn xin xác nhận từ UBND cấp xã và các hộ dân xung quanh. Ngoài ra thì nếu đất của gia đình đủ điều kiện để cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì gia đình nên tiến hành thủ tục xin cấp để đảm bảo quyền lợi được đền bù khi nhà nước thu hồi. 

>>> Đất khai hoang trước 2004 bị nhà nước thu hồi có được đền bù không? Liên hệ ngay: 1900.6174

 

Trường hợp đất khai hoang không có giấy tờ

 

Anh An ở Long An có câu hỏi như sau:

“Gia đình có tiến hành khai hoang đất để sử dụng vào mục đích trồng hoa màu phát triển kinh tế. Từ đó đến giờ thì gia đình cũng chỉ tiến hành canh tác trên mảnh đất đó cũng không tranh chấp gì.

Nhưng do suy nghĩ về sau nếu có muốn bán, nên gia đình cũng mong muốn được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất. Xin hỏi luật sư đất đó của nhà tôi có được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không trong khi gia đình tôi không có một giấy tờ gì về việc sử dụng đất?

Cảm ơn luật sư đã giải đáp.”

 

>> Liên hệ luật sư tư vấn quy định của nhà nước về đất khai hoang trước 2004. Gọi ngay: 1900.6174

Phần tư vấn của luật sư:

Cảm ơn phía gia đình đã tin tưởng dịch vụ tư vấn của chúng tôi về lĩnh vực luật đất đai. Sau quá trình nghiên cứu, chúng tôi xin được tư vấn như sau:

Trường hợp 1: Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất từ trước ngày 1/7/2014

Theo quy định để được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cần đảm bảo các điều kiện về mặt giấy tờ theo điều 100 Luật đất đai 2013. Tuy nhiên, không phải người dân nào cũng sẽ đáp ứng tất cả các điều kiện đó vẫn có thể xác định cơ sở được công nhận quyền sử dụng đất.

Theo đó thì sẽ áp dụng quy định tại Điều 101 Luật đất đai 2013 để cấp giấy chứng nhận:

– Có hộ khẩu thường trú tại địa phương, ổn định và lâu dài;

– Trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn. Tức là sử dụng đất trong các mục đích nông nghiệp có thể theo quy hoạch sử dụng đất của nhà nước.

– Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định và không có tranh chấp.

>>> Đất khai hoang trước 2004 bị nhà nước thu hồi có được đền bù không? Liên hệ ngay: 1900.6174

Trường hợp 2: Hộ gia đình, cá nhân sử dụng từ trước ngày 01/04/2004

Đất đang sử dụng không có các giấy tờ quy định tại Điều 100 Luật Đất đai 2013 nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 01/7/2004 và không vi phạm pháp luật về đất đai thì được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với điều kiện sau:

– Được UBND cấp xã xác nhận là đất không có tranh chấp;

– Phù hợp với quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch chi tiết xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt đối với nơi đã có quy hoạch.

– Như vậy, nếu gia đình anh An thuộc một trong hai trường hợp trên đang sử dụng đất nông nghiệp do tự khai hoang, phù hợp với nhu cầu mục đích sử dụng đất đã được phê duyệt.

Và đáp ứng đầy đủ các điều kiện để được nhà nước cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất trong hạn mức do UBND cấp tỉnh phê duyệt thì có thể tiến hành thủ tục hồ sơ để xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

Và gia đình cần lưu ý rằng nếu phần diện tích đất khai hoang lớn hơn hạn mức cho phép thì phần dôi ra phải chuyển sang hình thức quyền sử dụng đất.

dat-khai-hoang-truoc-2004

>>> Đất khai hoang trước 2004 bị nhà nước thu hồi có được đền bù không? Liên hệ ngay: 1900.6174

Với những vấn đề pháp lý về đất khai hoang trước trước 2004 chúng tôi đã nghiên cứu và cung cấp những thông tin pháp lý hữu ích theo quy định hiện hành, để các bạn đọc có thể giải đáp các thắc mắc mà mình đang gặp phải

. Trong quá trình thực hiện, nếu các bạn có bất kỳ vấn đề nào liên quan đến thủ tục thực hiện xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cần được Luật sư tư vấn, hỗ trợ, thì đừng ngần ngại liên hệ với chúng tôi qua đường dây nóng 1900.6174 để được giải đáp cho quý khách hàng một cách tận tình, chính xác nhất! 

Liên hệ chúng tôi

 

Dịch vụ luật sư ⭐️ Chuyên nghiệp: Dành cho cá nhân – gia đình – doanh nghiệp
Dịch vụ xử lý nợ xấu, nợ khó đòi ⭐️ Đúng pháp luật – Uy tín
Dịch vụ ly hôn ⭐️ Nhanh – Trọn gói – Giải quyết trong ngày
Dịch vụ Luật sư riêng ⭐️ Uy tín: Dành cho cá nhân – gia đình – doanh nghiệp
Dịch vụ Luật sư Hình sự ⭐️ Nhanh chóng – Hiệu quả
Dịch vụ Luật sư tranh tụng ⭐️ Giỏi – Uy tín – Nhận toàn bộ vụ việc
Dịch vụ Luật sư doanh nghiệp ⭐️ Tư vấn thường xuyên cho doanh nghiệp
  19006174