Có được trả lại án phí khi rút đơn khởi kiện không?

Án phí khi rút đơn khởi kiện là bao nhiêu? Ai có quyền rút đơn khởi kiện? Pháp luật quy định như thế nào về án phí khi rút đơn khởi kiện? Đây là những thắc mắc khá thường gặp trên thực tế khi người dân thực hiện các thủ tục liên quan đến rút đơn khởi kiện. Do đó, ngay trong phạm vi bài viết này, Tổng Đài pháp luật sẽ giúp cho các bạn làm rõ những vấn đề pháp lý trên một cách chi tiết nhất. Trường hợp các bạn có nhu cầu tư vấn khẩn cấp, hãy nhấc máy gọi: 1900.6174 để nhận được lời tư vấn nhanh chóng nhất!

>>> Liên hệ luật sư tư vấn về án phí khi rút đơn khởi kiện. Gọi ngay 1900.6174

Ai có quyền rút đơn khởi kiện?


Tại Điều 186 Bộ luật Tố tụng dân sự 2015 (BLTTDS 2015) quy định về việc cơ quan, tổ chức, cá nhân sẽ có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp để thực hiện khởi kiện vụ án tại cơ quan có thẩm quyền, yêu cầu bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình. 

Khoản 2 Điều 5 BLTTDS 2015 quy định về quyền quyết định và tự định đoạt của đương sự. Theo đó, trong quá trình giải quyết vụ việc dân sự, bạn vẫn sẽ có quyền chấm dứt, thay đổi yêu cầu của mình. Để nộp hay rút đơn khởi kiện, bạn phải đáp ứng các điều kiện như sau:

– Có đầy đủ năng lực hành vi tố tụng dân sự: Có thể tự mình hoặc nhờ người khác làm hộ đơn khởi kiện.

– Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi: Trong trường hợp này thì người đại diện có thể tự mình hoặc nhờ người khác làm hộ đơn khởi kiện.

an-phi-khi-rut-don-khoi-kien

Như vậy, khi bạn đã nộp đơn khởi kiện tại Toà án có thẩm quyền và sau đó có nhu cầu được rút đơn thì bạn cũng sẽ là người thực hiện. Tức là, người khởi kiện sẽ là người có quyền rút đơn khởi kiện.

Rút đơn khởi kiện có mất án phí không?


Khi bạn rút đơn khởi kiện, sẽ tuỳ vào giai đoạn tố tụng để xác định việc rút đơn có mất án phí hay không, cụ thể:

– Rút đơn ở giai đoạn trước khi có quyết định thụ lý vụ án: Khi đó, đơn khởi kiện sẽ được trả lại cho người khởi kiện. Do đó sẽ không bị mất án phí khi rút đơn khởi kiện tại giai đoạn này.

– Rút đơn ở giai đoạn sau khi đã thụ lý vụ án: Trường hợp này, tiền tạm ứng án phí mà bạn đã nộp sẽ được trả lại cho bạn. 

– Rút đơn ở giai đoạn đưa vụ án ra xét xử sơ thẩm: Khi bạn rút một phần hoặc toàn bộ yêu cầu khởi kiện và việc rút yêu cầu này là tự nguyện thì phần yêu cầu được rút sẽ được Hội đồng xét xử đình chỉ xét xử. Khi đó, tiền tạm ứng án phí mà bạn đã nộp sẽ được trả lại cho bạn, các đương sự không phải nộp án phí dân sự.

an-phi-khi-rut-don-khoi-kien

– Rút đơn ở giai đoạn trước khi mở phiên tòa phúc thẩm hoặc tại phiên tòa phúc thẩm: Giai đoạn phúc thẩm được diễn ra khi bạn có đơn kháng cáo với Bản án sơ thẩm. Nếu bên bị đơn đồng ý với việc rút đơn khởi kiện thì Hội đồng xét xử phúc thẩm sẽ ra quyết định hủy bản án sơ thẩm và đình chỉ giải quyết vụ án. Trường hợp này, khi rút đơn khởi kiện các đương sự vẫn sẽ phải chịu án phí sơ thẩm theo quyết định của Tòa án cấp sơ thẩm và phải chịu ½ án phí phúc thẩm theo quy định của pháp luật.

Như vậy, trong giai đoạn, bạn sẽ không bị mất án phí khi rút đơn khởi kiện tại giai đoạn trước/sau khi thụ lý vụ án và giai đoạn xét xử sơ thẩm. Tuy nhiên, nếu bạn kháng cáo tới giai đoạn phúc thẩm và rút đơn trong giai đoạn này thì sẽ phải chịu án phí theo quyết định của Toà án cấp sơ thẩm và ½ án phí phúc thẩm.

Có được trả lại tiền tạm ứng án phí khi rút đơn khởi kiện vụ án dân sự không?


Khi Toà án nhận được hồ sơ khởi kiện và xét thấy vụ án thuộc thẩm quyền giải quyết của mình thì phía Tòa án sẽ thông báo đến bạn làm thủ tục nộp tiền tạm ứng án phí, trừ trường hợp bạn thuộc đối tượng không phải nộp hoặc miễn nộp tiền tạm ứng án phí. 

Tiền tạm ứng án phí là khoản tiền mà người khởi kiện, người có yêu cầu phản tố hoặc yêu cầu độc lập phải nộp trước khi Thẩm phán thụ lý vụ án. Và bạn cần nộp tiền tạm ứng án phí theo đúng thời hạn được quy định tại Điều 276 BLTTDS 2015.

Sau đó, khi bạn muốn rút yêu cầu khởi kiện: Tòa án sẽ đình chỉ giải quyết vụ án dân sự khi bạn rút toàn bộ yêu cầu khởi kiện. Và khi đó, tiền tạm ứng án phí sẽ được trả lại cho bạn, tức là trả cho người khởi kiện. Tức là bạn sẽ được trả lại tiền tạm ứng án phí khi rút đơn khởi kiện vụ án dân sự.

Quyết định đình chỉ giải quyết vụ án dân sự được đưa ra khi nào?


Không phải trong bất kỳ trường hợp nào, Tòa án cũng có thể đưa ra quyết định đình chỉ giải quyết vụ án. Mà điều này cần phải căn cứ vào các trường hợp được luật quy định. Cụ thể là các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 217 BLTTDS 2015:

– Cá nhân là nguyên đơn hoặc bị đơn đã chết mà quyền, nghĩa vụ của họ không được thừa kế

– Cơ quan, tổ chức đã bị giải thể, phá sản mà không có cơ quan, tổ chức, cá nhân nào kế thừa quyền, nghĩa vụ tố tụng

– Người khởi kiện rút toàn bộ yêu cầu khởi kiện hoặc nguyên đơn đã được triệu tập hợp lệ lần thứ hai mà vẫn vắng mặt, trừ trường hợp có đề nghị xét xử vắng mặt hoặc vì sự kiện bất khả kháng, các trở ngại khách quan

an-phi-khi-rut-don-khoi-kien

– Đã có quyết định của Tòa án mở thủ tục phá sản đối với doanh nghiệp, hợp tác xã là một bên đương sự trong vụ án mà việc giải quyết vụ án có liên quan đến nghĩa vụ, tài sản của doanh nghiệp, hợp tác xã đó

– Nguyên đơn không nộp tiền tạm ứng chi phí định giá tài sản và chi phí tố tụng khác theo quy định của Bộ luật này

– Đương sự có yêu cầu áp dụng thời hiệu trước khi Tòa án cấp sơ thẩm ra bản án, quyết định giải quyết vụ án và thời hiệu khởi kiện đã hết

– Các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 192 BLTTDS 2015 mà Tòa án đã thụ lý;

– Các trường hợp khác theo quy định của pháp luật.

Khi đình chỉ giải quyết vụ án, Tòa án sẽ xóa tên vụ án đó trong sổ thụ lý và trả lại đơn khởi kiện, tài liệu, chứng cứ kèm theo cho bạn nếu có yêu cầu.

>>> Xem thêm: Rút đơn khởi kiện hình sự theo quy định Bộ luật Tố tụng Hình sự 2015

Như vậy, bài viết trên đây là toàn bộ những thông tin pháp lý hữu ích mà Tổng Đài Pháp Luật của chúng tôi đã phần nào giúp cho các bạn giải đáp được những vướng mắc liên quan đến “Án phí khi rút đơn khởi kiện”. Nếu còn thắc mắc nào khác có liên quan, các bạn vui lòng liên hệ số hotline 1900.6174 để được các Luật sư của chúng tôi luôn sẵn lòng phản hồi trong thời gian sớm nhất!

Khuyến cáo:
Bài viết này chỉ nhằm mục đích cung cấp các thông tin chung và không nhằm cung cấp bất kỳ ý kiến tư vấn pháp lý cho bất kỳ trường hợp cụ thể nào. Các quy định pháp luật được dẫn chiếu trong nội dung bài viết có hiệu lực vào thời điểm đăng tải bài viết nhưng có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm bạn đọc.
Do đó, chúng tôi khuyến nghị bạn luôn tham khảo ý kiến của chuyên gia trước khi áp dụng. Chúng tôi không chịu trách nhiệm khi khách hàng giải quyết vấn đề theo nội dung bài viết mà không tham vấn ý kiến từ chuyên gia hay Luật Sư.
Các vấn đề liên quan đến nội dung hoặc quyền sở hữu trí tuệ của bài viết, vui lòng gửi email đến tongdaiphapluat.mkt@gmail.com.
Luật Thiên Mã là một công ty luật tại Việt Nam có kinh nghiệm và năng lực cung cấp các dịch vụ luật sư đa lĩnh vực như Hình sự, dân sự, giải quyết tranh chấp, hôn nhân….. Vui lòng tham khảo về dịch vụ của chúng tôi thông qua hotline 1900.6174.
  19006174