Đất quy hoạch chưa có quyết định thu hồi và những quyền lợi của người dân

Đất quy hoạch chưa có quyết định thu hồi là trạng thái của một khu đất mà chưa có quyết định chính thức từ cơ quan có thẩm quyền về việc thu hồi đất đó. Bài viết sau đây của chúng tôi sẽ cung cấp cho bạn đọc có cái nhìn cụ thể về quy định của pháp luật về đất quy hoạch khi chưa có quyết định thu hồi của cơ quan có thẩm quyền cũng như cơ chế bồi thường khi đất bị thu hồi.

>>>  Để giải đấp thắc mắc liên quan liên hệ: 1900.6174 để được chuyên viên tư vấn miễn phí.

Đất quy hoạch là gì?

 

Đất đai là nguồn tài nguyên quan trọng phục vụ mục tiêu phát triển kinh tế, xã hội đất nước. Do đó khi có kế hoạch sử dụng đất để phát triển kinh tế địa phương thì đất đó sẽ được quy hoạch.

dat-quy-hoach-chua-co-quyet-dinh-thu-hoi-la gi

Đất quy hoạch là thửa đất nằm trong kế hoạch sử dụng đất ở từng địa phương, với mục đích sử dụng khác nhau và được chia thành từng thời kỳ trong khoảng thời gian xác định. Đất nằm trong diện quy hoạch tùy thuộc vào quỹ đất thực tế của địa phương đó cũng như việc quy hoạch này không có tính chất cố định mà sẽ thay đổi theo từng giai đoạn.

Đất nằm trong diện quy hoạch theo quy định sẽ bị hạn chế một số quyền đối với người sử dụng đất như: không được xây dựng nhà ở, công trình, trồng cây lâu năm….

>>> Xem thêm: Đất quy hoạch cây xanh là gì và những quy định pháp luật về đền bù đất

Quy định về quy hoạch sử dụng đất như thế nào?

 

Theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Luật Đất đai 2013 thì quy hoạch đất được hiểu là hoạt động phân bổ và tính toán xác định khu đất đó theo không gian sử dụng cho các mục tiêu phát triển kinh tế – xã hội, quốc phòng, an ninh, bảo vệ môi trường và ứng phó với biến đổi khí hậu trên cơ sở tiềm năng đất đai và định hướng, nhu cầu sử dụng đất của các lĩnh vực đối với từng vùng kinh tế – xã hội và đơn vị hành chính trong một khoảng thời gian xác định.

Hậu quả khi đất nằm trong quy hoạch sử dụng đất là phải chuyển mục đích sử dụng đất hoặc Nhà nước thu hồi quyền sử dụng đất đó.

Quy hoạch sử dụng đất đai có ý nghĩa quan trọng trong công tác quản lý và sử dụng đất.

– Thứ nhất, quy hoạch sử dụng đất giúp Nhà nước quản lý đất đai, đối với những tổ chức, cá nhân được giao quyền sử dụng đất sẽ nâng cao được hiệu quả sử dụng đất. Đối với việc quy hoạch sử dụng đất của Nhà nước thì người sử dụng đất phải tuân thủ, không được trái với quy định. Khi muốn giao đất, thuê đất, chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải dựa theo việc quy hoạch sử dụng đất.

dat-quy-hoach-chua-co-quyet-dinh-thu-hoi- va-nhung-quy-dinh

– Thứ hai, quy hoạch sử dụng đất giúp sử dụng đất đai một cách hợp lý, tiết kiệm thông qua việc Nhà nước có thể tính toán được nhu cầu sử dụng đất cho các mục tiêu phát triển của đất nước, với các điều kiện kinh tế, chính trị, xã hội thực tiễn.

– Thứ ba, quy hoạch sử dụng đất có ý nghĩa trong việc ngăn chặn các trường hợp tranh chấp, lấn chiếm, huỷ hoại đất đai, phá vỡ cân bằng hệ sinh thái.

Tùy thuộc vào nhu cầu sử dụng đất của các ngành, lĩnh vực đối với từng vùng kinh tế – xã hội và đơn vị hành chính trong một khoảng thời gian xác định, quy hoạch sử dụng đất sẽ được lên kế hoạch để phân bổ, khoanh vùng đất đai nhằm mục tiêu phát triển đất nước, đảm bảo công tác quản lý đất đai của Nhà nước. 

>>> Liên hệ hotline: 1900.6174 để được giải đáp mọi thác mắc miễn phí cùng chuyên viên

Đất quy hoạch chưa có quyết định thu hồi thì như thế nào?

 

Đất nằm trong quy hoạch tùy thuộc vào tình hình thực tiễn của từng địa phương mà sẽ có những trường hợp sẽ thu hồi, có trường hợp không thu hồi.

Trường hợp ban hành kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện có quy định thu hồi đất thì cơ quan nhà nước có thẩm quyền mới ra quyết định thu hồi đất.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 49 Luật Đất đai 2013 quy định:

– Trường hợp có quy hoạch sử dụng đất đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất thì người sử dụng đất được thực hiện các quyền của người sử dụng đất như bình thường.

– Trong trường hợp đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm thì người sử dụng đất đó phải chuyển mục đích sử dụng đất và bị thu hồi đất theo kế hoạch, được tiếp tục thực hiện các quyền của người sử dụng đất nhưng bị giới hạn…

Theo đó, khi đất nằm trong diện quy hoạch nhưng chưa có quyết định thu hồi đất thì người sử dụng đất vẫn thực hiện được các quyền của người sử dụng đất như bình thường vì khi chưa có quyết định thu hồi thì thửa đất nằm trong diện quy hoạch đó có thể được điều chỉnh lại theo kế hoạch và có thể sẽ không bị thu hồi tùy theo thực tế ở địa phương đó.

>>> Nhanh tay gọi vào tổng đài 1900.6174 để được tư vấn miễn phí của chuyên viên.

Khi có đất bị thu hồi người dân sẽ được hưởng những quyền lợi gì?

 

Khi người sử dụng đất có đất bị thu hồi theo kế hoạch sử dụng đất của Nhà nước thì sẽ được Nhà nước hỗ trợ, bồi thường với thửa đất đó. Người dân sẽ được hưởng những quyền lợi khi có đất bị thu hồi như sau:

a) Bồi thường về đất

Khi Nhà nước thu hồi thửa đất nằm trong diện quy hoạch thì căn cứ vào quỹ đất ở vào tình thực tế tại địa phương Nhà nước sẽ bồi thường đất tương ứng cho người dân. Điều kiện để được bồi thường khi bị thu hồi đất theo khoản 1 Điều 75 Luật Đất đai 2013 như sau:

– Thửa đất đó phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm.

– Có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hợp pháp hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận mà chưa được cấp, trừ duy nhất trường hợp không có Giấy chứng nhận vẫn được bồi thường.

– Việc bồi thường thửa đất đó sẽ được thực hiện bằng việc Nhà nước sẽ giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất được thu hồi.

b) Bồi thường về nhà ở, công trình kiến trúc, cây trồng, vật nuôi

Theo quy định tại Điều 88 Luật Đất đai 2013 quy định nguyên tắc bồi thường tài sản khi Nhà nước thu hồi đất như sau:

dat-quy-hoach-chua-co-quyet-dinh-thu-hoi-co-duoc-boi-thuong-khong

– Nhà nước thu hồi đất và trên đất có tài sản hợp pháp gắn liền với đất bị thiệt hại về tài sản thì được bồi thường.

– Khi Nhà nước thu hồi đất mà tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài phải ngừng kinh doanh, sản xuất trên thửa đất đó mà có thiệt hại thì sẽ được bồi thường.

c) Bồi thường tiền

Nếu trong trường hợp địa phương thu hồi đất nhưng không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất của loại đất thu hồi do UBND quyết định tại thời điểm phê duyệt phương án bồi thường.

Căn cứ theo điểm đ khoản 4 Điều 114 Luật Đất đai 2013 quy định giá đất cụ thể được sử dụng làm căn cứ tính tiền bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất sẽ theo quy định cụ thể do Ủy ban nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quyết định.

Giá bồi thường đất thu hồi sẽ không tính theo giá đất thị trường và so với giá đất thị trường thì có thể sẽ thấp hơn.

Theo Điều 79 Luật Đất đai 2013Điều 6 Nghị định 47/2014/NĐ-CP thì người dân được bồi thường về tiền khi:

– Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở; hộ gia đình, cá nhân đó không còn đất nào khác để ở trong địa phương đó và có không có nhu cầu bồi thường bằng đất ở thì được bồi thường bằng tiền.

– Trường hợp thu hồi hết đất ở hoặc phần diện tích đất ở còn lại sau thu hồi không đủ điều kiện để ở mà hộ gia đình, cá nhân còn đất ở, nhà ở khác để ở trong địa phương đó thì được bồi thường bằng tiền.

d) Nhà nước hỗ trợ khi thu hồi đất

Nhằm hỗ trợ ổn định đời sống cho người dân sau khi thu hồi đất thì bên cạnh việc bồi thường về đất, nhà ở hay tiền thì Nhà nước còn hỗ trợ tái định cư đối với trường hợp phải di chuyển chỗ ở, hỗ trợ tìm kiếm việc làm, chuyển đổi nghề đối với hộ gia đình, cá nhân bị thu hồi đất nông nghiệp, đất ở kết hợp kinh doanh dịch vụ,…

>>> Nhanh tay gọi vào tổng đài tư vấn miễn phí của chuyên viên: 1900.6174 liên hệ dể dàng.

Đất nằm trong đất quy hoạch chưa có quyết định thu hồi thì có tách thửa được không?

 

Tách thửa đất nằm trong quy hoạch được hiểu là chia phần đất ban đầu thành nhiều thửa đất có diện tích nhỏ hơn. Phần đất tách thửa đó có thể tham gia mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, tặng cho,..trên thị trường nếu người sử dụng đất có nhu cầu.

Căn cứ theo Khoản 7 Điều 49 Luật đất đai 2013 quy định như sau:

Trường hợp 1:

Nếu thửa đất đó đã có kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện: người sử dụng đất không thể thực hiện được các quyền của người sử dụng đất như chuyển nhượng, tách thửa, cho thuê, thừa kế, tặng cho,…

Trường hợp 2:

Nếu thửa đất đó đã được công bố mà chưa có kế hoạch sử dụng đất hàng năm cấp huyện thì người sử dụng đất được thực hiện các quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Như vậy, nếu thửa đất nằm trong diện quy hoạch nhưng chưa có quyết định thu hồi thì người sử dụng đất được quyền thực hiện thủ tục tách thửa nếu đáp ứng đủ điều kiện tách thửa theo quy định của pháp luật. Để được tách thửa đất thì thửa đất còn lại và thửa đất mới sau khi đã được tách thửa phải có phần diện tích bằng hoặc lớn hơn diện tích tối thiểu và không thuộc trường hợp không được tách thửa theo quy định.

>>> Xem thêm: Đất quy hoạch có bán được không – TÌm hiểu về đất quy hoạch bạn nên biết

 

Trên đây nội dung tư vấn của Luật sư Tổng đài pháp luật về  “Đất quy hoạch chưa có quyết định thu hồi”. Hy vọng bài viết trên của chúng tôi sẽ phần nào cung cấp cho các bạn những thông tin hữu ích để có thể biết được những quy định về đất quy hoạch khi chưa có quyết định thu hồi của cơ quan có thẩm quyền cũng như cơ chế bồi thường khi đất bị thu hồi. Nếu các bạn có bất kỳ thắc mắc nào, xin vui lòng liên hệ đến số hotline 1900.633.727 để được nhanh chóng tư vấn và hỗ trợ.

Liên hệ chúng tôi

 

Dịch vụ luật sư ⭐️ Chuyên nghiệp: Dành cho cá nhân – gia đình – doanh nghiệp
Dịch vụ xử lý nợ xấu, nợ khó đòi ⭐️ Đúng pháp luật – Uy tín
Dịch vụ ly hôn ⭐️ Nhanh – Trọn gói – Giải quyết trong ngày
Dịch vụ Luật sư riêng ⭐️ Uy tín: Dành cho cá nhân – gia đình – doanh nghiệp
Dịch vụ Luật sư Hình sự ⭐️ Nhanh chóng – Hiệu quả
Dịch vụ Luật sư tranh tụng ⭐️ Giỏi – Uy tín – Nhận toàn bộ vụ việc
Dịch vụ Luật sư doanh nghiệp ⭐️ Tư vấn thường xuyên cho doanh nghiệp
  19006174