Tư vấn thủ tục nhận con nuôi khi chồng không đồng ý

Nhận con nuôi khi chồng không đồng ý có được không? Trình tự để thực hiện thủ tục nhận con nuôi khi chồng không đồng ý. Tất cả những vấn đề trên sẽ được Tổng Đài Pháp Luật giải đáp chi tiết trong bài viết dưới đây. Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề này, bạn vui lòng kết nối với chúng tôi qua hotline 1900.6174 để được Luật sư hỗ trợ nhanh chóng!

 

nhan-con-nuoi-khi-chong-khong-dong-y
Nhận con nuôi khi chồng không đồng ý

 

Có thể nhận con nuôi khi chồng không đồng ý không?

 

Chị Anh ở Hải Phòng có câu hỏi:

Thưa luật sư! Tôi và chồng cưới nhau đã được 03 năm. Do một số lý do nên vợ chồng tôi chưa thể có con. Tháng trước, trên đường tôi đi làm về , tôi phát hiện trên đường gần bệnh viện có một em bé gái bị bỏ rơi. Tôi đã thông báo tới các cơ quan chức năng nhưng không ai đến nhận em bé.

Tôi đã ngỏ ý với chồng là muốn nhận nuôi bé gái này nhưng chồng tôi không đồng ý như vậy. Vậy tôi xin hỏi luật sư tôi có được nhận con nuôi khi chồng tôi không đồng ý hay không? Tôi xin cảm ơn luật sư.

 

>> Luật sư giải đáp điều kiện để có thể nhận con nuôi, gọi ngay 1900.6174

Trả lời:

Chào chị Anh! Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Tổng Đài Pháp Luật. Theo thông tin chị đã trình bày và căn cứ vào quy định pháp luật hiện hành luật sư đưa ra câu trả lời như sau:

Thứ nhất: Điều kiện để nhận con nuôi theo quy định của pháp luật, căn cứ vào Điều 14 Luật con nuôi 2010 quy định:

– Có năng lực hành vi dân sự.

– Người nhận nuôi phải hơn tuổi người được nhận nuôi 20 tuổi trở lên.

– Có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở đảm bảo việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi tốt nhất.

– Tư cách đạo đức tốt.

Thứ hai: Căn cứ vào Khoản 1 Điều 39 Bộ luật dân sự 2015 quy định:

– Cá nhân có quyền kết hôn, ly hôn, quyền bình đẳng của vợ chồng, quyền xác định cha, mẹ, con quyền được nhận con nuôi và các quyền khác trong quan hệ hôn nhân….

Tuy nhiên, căn cứ vào Khoản 3, Điều 8 Luật nuôi con năm 2010 quy định:

– Một người chỉ được nhận làm con nuôi của một người độc thân hoặc cả hai là vợ chồng.

Vậy nên trong trường hợp của chị Anh, nếu chị muốn nhận cháu bé làm con nuôi thì chị cần phải có sự đồng ý của chồng chị. Chị cần thoả thuận với chồng, phải tìm tiếng nói chung với nhau về việc nhận con nuôi này. Sau khi chồng chị đồng ý nhận con nuôi thì chị mới có thể nhận con nuôi.

>> Xem thêm: Con nuôi có được nhập hộ khẩu – Tư vấn thủ tục nhanh chóng

 

Có thể nhận con nuôi khi vợ không đồng ý không?

 

Anh Hưng ở Thuận Thành, Bắc Ninh đặt câu hỏi:

Thưa luật sư! Tôi và vợ tôi cưới nhau đã được 05 năm. Do tính chất công việc bận rộn nên vợ chồng tôi chưa thể có con. Hiện tại, tôi đang muốn nhận nuôi một bé gái 5 tuổi. Bé là con của một người bạn của tôi. Do hoàn cảnh gia đình khó khăn nên bạn của tôi không đủ khả năng để nuôi con. Tuy nhiên, khi tôi trao đổi vấn đề với vợ tôi thì vợ tôi không đồng ý. Vậy tôi muốn hỏi, tôi có thể nhận con nuôi khi vợ không đồng ý không? Tôi xin cảm ơn luật sư!

 

>> Có được nhận con nuôi khi vợ không đồng ý, gọi ngay 1900.6174

Trả lời:

Chào anh Hưng, cảm ơn anh đã quan tâm tin tưởng gửi câu hỏi thắc mắc về cho đội ngũ tư vấn chúng tôi giải đáp thắc. Đối với câu hỏi anh có thể nhận con nuôi khi vợ không đồng ý, luật sư phân tích và xin đưa ra lời giải đáp như sau:

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 8 Luật nuôi con năm 2010 quy định:

– Một người chỉ được làm con nuôi của một người đang độc thân hoặc cả hai người đã là vợ chồng.

Như vậy, căn cứ vào quy định trên của Luật nuôi con năm 2010 thì cháu bé chỉ có thể trở thành con nuôi của một người độc thân hoặc cả hai người đã là vợ chồng hợp pháp. Vậy nên, nếu vợ anh Hưng không đồng ý nhận cháu bé làm con nuôi thì anh cũng không thể nhận cháu bé làm con nuôi. Trường hợp anh muốn nhận cháu bé làm con nuôi thì anh phải thoả thuận, thuyết phục với vợ anh để có tiếng nói chung.

>> Xem thêm: Con nuôi có được giảm trừ gia cảnh không? Hướng dẫn thủ tục

thủ tục nhận con nuôi khi chồng không đồng ý
thủ tục nhận con nuôi khi chồng không đồng ý

 

Thủ tục nhận con nuôi khi chồng không đồng ý

 

Chị Hoà ở Ba Đình, Hà Nội đặt câu hỏi:

Thưa luật sư, Hiện nay tôi và chồng đã kết hôn được 07 năm, do hoàn cảnh nên đã 07 năm rồi chưa có con. Tôi có tìm hiểu và biết được thực trạng hiện nay có rất nhiều cháu bé bị bỏ rơi không ai nhận nuôi nên tôi có bàn với chồng tôi là nhận nuôi 1 cháu bé, là bé gái 02 tháng tuổi.

Tuy nhiên, chồng tôi đã không đồng ý với ý kiến nhận cháu bé làm con nuôi của tôi. Tôi vẫn quyết định nhận nuôi cháu bé và làm các hồ sơ thủ tục nhận nuôi cháu bé. Vậy luật sư cho tôi hỏi thủ tục để nhận con nuôi gồm những gì? Cảm ơn luật sư đã giải đáp.

 

>> Tư vấn miễn phí thủ tục nhận con nuôi khi chồng không đồng ý, gọi ngay 1900.6174

Luật sư tư vấn trả lời:

Chào chị Hoà, trước tiên chúng tôi xin cảm ơn chị đã quan tâm tin tưởng gửi câu hỏi thắc mắc về cho chúng tôi giải đáp. Sau khi tiếp nhận câu hỏi, chúng tôi đã nghiên cứu, tìm hiểu dựa trên các quy định của pháp luật chúng tôi xin giải đáp câu hỏi thắc mắc của chị như sau:

Theo quy định của pháp luật hiện hành, cụ thể căn cứ vào Khoản 3 Điều 8 Luật nuôi con 2010:

– Một người chỉ được làm con nuôi của một người độc thân hoặc hai người đã là vợ chồng hợp pháp.

Vậy nên trong trường hợp của chị, nếu chị không được đồng ý của chồng chị về việc nhận cháu bé làm con nuôi thì chị không thể thực hiện được các hồ sơ thủ tục để nhận nuôi cháu bé.

Trong trường hợp chị và chồng thoả thuận được vs nhau về việc nhận cháu bé làm con nuôi, thuyết phục được chồng chị đồng ý thì chị chuẩn bị các hồ sơ thủ tục sau đây.

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ.

Đối với người nhận nuôi, căn cứ theo Điều 17 Luật nuôi con 2010 gồm các giấy tờ sau:

Đơn xin nuôi nhận con.

– Bản sao có chứng thực CCCD hoặc hộ chiếu.

– Giấy sơ yếu lý lịch tư pháp.

Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân.

– Giấy khám sức khỏe theo quy định do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp, văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng nơi ở, chỗ ở, điều kiện kinh tế do Uỷ ban nhân dân cấp xã trở lên nơi người nhận nuôi con thường trú.

Đối với người được giới thiệu là con nuôi.

– Giấy khai sinh

– Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp.

– Hai ảnh toàn thân, chụp không quá 06 tháng.

Biên bản xác nhận do Ủy ban nhân dân hoặc cơ quan công an cấp xã nơi phát hiện cháu bé bị bỏ rơi ( đối với cháu bé bị rơi ), giấy chứng tử của bố và mẹ hoặc quyết định của Toà án tuyên bố về việc bố hoặc mẹ đã chết đối với trẻ em mồ côi, quyết định của Toà án tuyên bố về cha, mẹ đẻ mất tích đối với người giới thiệu làm con nuôi mà bố, mẹ đẻ mất tích, quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất năng lực hành vi dân sự đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ để mất năng lực hành vi dân sự.

– Quyết định tiếp nhận đối với trẻ em ở cơ sở trợ cấp xã hội.

Bước 2: Nộp hồ sơ căn cứ theo quy định tại Điều 19 Luật nuôi con 2010.

Người nhận nuôi con nộp hồ sơ của mình và hồ sơ của người được nhận nuôi tại Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi người được nhận nuôi thường trú hoặc nơi người nhận con nuôi thường trú.

Thời gian giải quyết việc nhận con nuôi là 30 ngày kể từ ngày Uỷ ban nhân dân cấp xã nhận đủ hồ sơ lệ.

Bước 3: Kiểm tra và lấy ý kiến những người có liên quan.

Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi nhận hồ sơ có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ, trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận đủ các giấy tờ hồ sơ hợp lệ, tiến hành lấy ý kiến của những quy định tại Điều 21 Luật hôn nuôi con 2010. Việc lấy ý kiến phải được lập thành văn bản phải có chữ ký hoặc điểm chỉ của người được lấy ý kiến.

Bước 4:

Khi xét thấy người nhận nuôi con và người được nhận nuôi có đủ điều kiện theo các quy định của pháp luật của Luật nuôi con thì Uỷ ban nhân dân cấp xã tổ chức đăng ký nuôi con nuôi, trao giấy Chứng nhận nuôi con nuôi cho bố mẹ nuôi, bố mẹ đẻ, người giám hộ hoặc người đại diện cơ sở nuôi dưỡng, tổ chức giao nhận con nuôi và ghi vào sổ hộ tịch trong thời hạn 20 ngày, kể từ ngày có ý kiến đồng ý của những người quy định tại Điều 21 Luật nuôi con 2010.

Như vậy, để chị Hòa có thể thực hiện thủ tục nhận con nuôi thì chị cần đáp ứng điều kiện nhận con nuôi theo quy định pháp luật. Do đó, chị chỉ được nhận con nuôi trong trường hợp có sự đồng ý của chồng, chị và chồng nên thỏa thuận với nhau để có thể tìm ra cách giải quyết phù với cho hai bên tránh xảy ra mâu thuẫn vợ chồng. Nếu chị Hòa còn thắc mắc liên quan đến vấn đề này hoặc khó khăn trong việc làm thủ tục nhận con nuôi hãy gọi ngay đến hotline 1900.6174 để nhận hỗ trợ trực tiếp từ luật sư.

>> Xem thêm: Thủ tục cho người nước ngoài nhận con nuôi ở Việt Nam từ A-Z

Trên đây là câu trả lời của Tổng Đài Pháp Luật về vấn đề nhận con nuôi khi chồng không đồng ý. Hy vọng những thông tin trên sẽ giúp bạn đọc tháo gỡ được những thắc mắc của mình liên quan vấn đề này. Trong quá trình tìm hiểu quy định của pháp luật, nếu bạn còn bất kỳ vướng mắc nào, hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua hotline 1900.6174 để được tư vấn và hỗ trợ nhanh chóng.

  19006174