Thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn – Hướng dẫn sửa đổi thông tin trên giấy đăng ký kết hôn

Thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn là một thủ tục quan trọng đối với các cặp đôi khi phát hiện sự sai sót tên trên giấy đăng ký kết hôn. Tuy nhiên, để thực hiện thủ tục này, bạn cần phải chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ và tuân thủ các quy định pháp luật liên quan.

Vì vậy, ngay trong bài viết dưới đây, Tổng đài pháp luật sẽ cung cấp cho bạn những thông tin hữu ích về thủ tục, các giấy tờ cần chuẩn bị và những lưu ý quan trọng khi thực hiện thủ tục thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn. Trong quá trình tìm hiểu, nếu bạn có bất kỳ khó khăn, vướng mắc nào, hãy liên hệ ngay tới đường dây nóng 1900.6174 để được luật sư hỗ trợ miễn phí.

>>> Hướng dẫn thủ tục thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn nhanh chóng, chính xác, gọi ngay 1900.6174

thay-doi-ten-trong-giay-dang-ky-ket-hon

 

Chị Thu Hà (Hà Nội) gửi câu hỏi:

Thưa Luật sư! Vợ chồng tôi đăng ký kết hôn năm 2017. Hiện tại tôi đã đổi tên từ Hà thành Hằng trong giấy khai sinh nên muốn đổi tên cả trong giấy đăng ký kết hôn. Vậy xin hỏi tôi có thể thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn hay không? Thủ tục thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn thực hiện như thế nào? Rất mong Luật sư tư vấn, tôi xin cảm ơn nhiều!


Trả lời:

Chào chị Hà! Cảm ơn chị Hà đã tin tưởng và gửi thắc mắc của mình tới Tổng Đài Pháp Luật. Để giải đáp thắc mắc của chị về vấn đề thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn, căn cứ quy định pháp luật, chúng tôi xin được trả lời từng câu hỏi của chị thông qua bài viết sau:

Khi nào được đính chính, thay đổi tên trên giấy đăng ký kết hôn?


Theo quy định tại Khoản 12 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014 thì việc cải chính, thay đổi giấy đăng ký kết hôn được giải thích như sau:

“Cải chính hộ tịch là việc cơ quan nhà nước có thẩm quyền sửa đổi những thông tin hộ tịch của cá nhân trong trường hợp có sai sót khi đăng ký hộ tịch.”

Đồng thời theo Khoản 1, khoản 2 điều 17 Thông tư 04/2020 quy định về điều kiện thay đổi thông tin cá nhân như sau:

– Việc cải chính hộ tịch chỉ được thực hiện khi xác định có sai sót khi đăng ký hộ tịch.

– Sai sót khi đăng ký hộ tịch là sai sót là sai sót của người đi đăng ký hộ tịch hoặc sai sót của cơ quan đăng ký hộ tịch.

Theo đó, để thay đổi tên trên giấy đăng ký kết hôn hay chỉnh sửa các thông tin khác, cá nhân cần có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.

Như vậy, khi xác định có sai sót trong khi thực hiện đăng ký kết hôn, chị mới được đính chính họ tên trong giấy đăng ký kết hôn. Ngoài ra, chị không được sửa đổi thông tin để hợp thức hóa với các loại giấy tờ, hồ sơ khác.

Nếu chị còn có thắc mắc khác về vấn đề thay đổi tên trên giấy đăng ký kết hôn, hãy liên hệ ngay đường dây nóng 1900.6174, chị sẽ được đội ngũ luật sư hỗ trợ tư vấn luật hôn nhân gia đình miễn phí.

>>> Xem thêm: Giấy chứng nhận kết hôn theo quy định của pháp luật [MỚI NHẤT]

Hồ sơ thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn bao gồm những gì?


Khi thực hiện thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn, người cần cải chính cần chuẩn bị hồ sơ thay đổi thông tin với các giấy tờ như sau:

– Tờ khai đăng ký việc thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch, xác định lại dân tộc

– Giấy chứng nhận kết hôn cần cải chính (để thực hiện ghi chú nội dung cải chính) bản gốc

– Căn cước công dân/Hộ chiếu

– Giấy đăng ký khai sinh bản gốc

– Sổ hộ khẩu bản gốc

– Trường hợp có người khác làm thay cần có văn bản ủy quyền đã được công chứng, chứng thực hoặc văn bản ủy quyền (không cần công chứng, chứng thực) và giấy tờ chứng minh mối quan hệ ông, bà, cha, mẹ, vợ, chồng, con, anh, chị, em ruột khi ủy quyền cho những người trên (chỉ áp dụng đối với trường hợp nộp trực tiếp).

dieu-kien-thay-doi-ten-trong-giay-dang-ky-ket-hon

Như vậy, khi chị thực hiện thay đổi tên trên giấy đăng ký kết hôn, chị cần chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ trên để quá trình giải quyết hồ sơ được diễn ra nhanh chóng và thuận lợi nhất. Nếu chị gặp khó khăn về thủ tục giấy tờ này, hãy nhấc máy gọi ngay hotline 1900.6174 để chúng tôi tư vấn cụ thể và chi tiết nhất.

>>> Giải đáp về thủ tục thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn, gọi ngay 1900.6174

Thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn như thế nào?


Căn cứ quy định tại Điều 28 Luật Hộ tịch năm 2014, người yêu cầu thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn cần thực hiện theo trình tự, thủ tục như sau:

Bước 1: Chuẩn bị giấy tờ, hồ sơ thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn

Người yêu cầu thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn cần chuẩn bị hồ sơ với đầy đủ các loại giấy tờ trình bày trên.

Bước 2: Nộp hồ sơ

Địa điểm nộp: Bạn có thể nộp hồ sơ đăng ký cải chính Giấy chứng nhận kết hôn tại UBND xã nơi bạn đăng ký kết hôn trước đây.

Bước 3: Cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận và xử lý hồ sơ thay đổi tên

Sau khi cán bộ tiếp nhận nhận hồ sơ của người yêu cầu cải chính thông tin, nếu thấy yêu cầu cải chính là có căn cứ và phù hợp với quy định pháp luật. Thì trong vòng 03 ngày làm việc, công chức tư pháp – hộ tịch phải tiến hành ghi vào Sổ hộ tịch cùng người yêu cầu đăng ký thay đổi, cải chính thông tin ký vào Sổ hộ tịch và báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp trích lục cho người yêu cầu thay đổi.

Nếu việc thay đổi, cải chính hộ tịch liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn thì công chức tư pháp – hộ tịch ghi nội dung thay đổi, cải chính hộ tịch vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn.

Trường hợp cần phải xác minh thì thời hạn được kéo dài thêm không quá 03 ngày làm việc.

>>> Tư vấn về thủ tục thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn? Gọi ngay 1900.6174

Trên đây là toàn bộ nội dung bài viết của Tổng Đài Pháp Luật xoay quanh vấn đề “Thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn”. Hy vọng bài viết trên sẽ giúp các bạn thực hiện thủ tục thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn một cách nhanh chóng và dễ dàng. Nếu còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan đến vấn đề thay đổi tên trong giấy đăng ký kết hôn, vui lòng nhấc máy và liên hệ trực tiếp hotline 1900.6174 để được đội ngũ chuyên gia tư vấn và giải đáp nhanh chóng!

Khuyến cáo:
Bài viết này chỉ nhằm mục đích cung cấp các thông tin chung và không nhằm cung cấp bất kỳ ý kiến tư vấn pháp lý cho bất kỳ trường hợp cụ thể nào. Các quy định pháp luật được dẫn chiếu trong nội dung bài viết có hiệu lực vào thời điểm đăng tải bài viết nhưng có thể đã hết hiệu lực tại thời điểm bạn đọc. Do đó, chúng tôi khuyến nghị bạn luôn tham khảo ý kiến của chuyên gia trước khi áp dụng. Chúng tôi không chịu trách nhiệm khi khách hàng giải quyết vấn đề theo nội dung bài viết mà không tham vấn ý kiến từ chuyên gia hay Luật Sư.
Các vấn đề liên quan đến nội dung hoặc quyền sở hữu trí tuệ của bài viết, vui lòng gửi email đến tongdaiphapluat.mkt@gmail.com.
Luật Thiên Mã là một công ty luật tại Việt Nam có kinh nghiệm và năng lực cung cấp các dịch vụ luật sư đa lĩnh vực như Hình sự, dân sự, giải quyết tranh chấp, hôn nhân….. Vui lòng tham khảo về dịch vụ của chúng tôi thông qua hotline 1900.6174.
  19006174