Chưa chuyển khẩu có làm được căn cước công dân không?

Chưa chuyển khẩu có làm được căn cước công dân không? Làm căn cước công dân có bắt buộc phải đến nơi đăng ký thường trú? Hồ sơ, thủ tục, thời hạn giải quyết yêu cầu xin cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân được quy định như thế nào? Bài viết sau đây của Tổng đài pháp luật sẽ cung cấp cho bạn đọc các thông tin nêu trên và các vấn đề có liên quan khác về xin cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân. Quá trình tìm hiểu, tham khảo bài viết nếu gặp khó khăn, vướng mắc hoặc câu hỏi nào cần được giải đáp, bạn vui lòng liên hệ 1900.6174. để được gặp và trao đổi trực tiếp, miễn phí với đội ngũ Luật sư của chúng tôi.

 

Chị Ngọc Tuyết quê ở Thanh Hóa có câu hỏi gửi đến Luật sư như sau:

“Xin chào Luật sư, trước đây tôi đã được làm căn cước công dân vào thời điểm đầu năm 2021, thông tin của tôi hầu như đã được tích hợp gần hết trên căn cước công dân gắn chip này. Tuy nhiên, do sự bất cẩn nên khi đi du dịch tôi đã bị cướp mất ví tiền, bao gồm cả các giấy tờ xe, căn cước công dân, bằng lái xe….. Vậy nên tôi đang muốn đổi lại thẻ căn cước công dân.

Tôi vừa kết hôn với chồng vào tháng 12/2022 vừa qua, do công việc khá bận nên hiện tại bản thân vẫn chưa có thời gian làm thủ tục chuyển khẩu về nhà chồng. Vậy nên tôi đang lo lắng không biết rằng muốn đổi lại căn cước công dân thì phải đến địa chỉ nơi tạm trú hay địa chỉ nơi thường trú của mình.

Do đó, mong Luật sư có thể hỗ trợ giải đáp giúp tôi một số vấn đề như sau:

1. Chưa chuyển khẩu có làm được căn cước công dân không?

2. Thủ tục đổi lại thẻ căn cước công dân phải chuẩn bị những hồ sơ, giấy tờ gì? Và thời hạn giải quyết là bao lâu?

Tôi xin chân thành cảm ơn!”

 

Luật sư tư vấn:

Xin chào chị Ngọc Tuyết, cảm ơn chị Tuyết đã tin tưởng gửi câu hỏi đến cho chúng tôi, về các vấn đề mà hiện tại chị đang gặp phải, Luật sư xin được giải đáp như sau:

Chưa chuyển khẩu có làm được căn cước công dân không?

 

>> Chưa chuyển khẩu có làm được căn cước công dân không? Gọi ngay 1900.6174

Căn cứ theo quy định tại Điều 26 Luật Căn cước công dân năm 2014 về nơi làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân. Theo đó, công dân khi có yêu cầu được làm căn cước công dân có thể lựa chọn một trong các nơi sau đây để làm thủ tục cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân, cụ thể:

+  Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Bộ Công an;

+ Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương;

+ Tại cơ quan quản lý căn cước công dân của Công an huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh và đơn vị hành chính tương đương;

+ Tại các cơ quan quản lý căn cước công dân có thẩm quyền tổ chức làm thủ tục cấp thẻ Căn cước công dân tại xã, phường, thị trấn, cơ quan, đơn vị hoặc tại chỗ ở của công dân trong trường hợp cần thiết.

Theo quy định pháp luật nêu trên, hiện nay khi công dân có yêu cầu giải quyết việc xin cấp, đổi, cấp lại thẻ căn cước công dân, thì công dân sẽ phải đến cơ quan quản lý căn cước công dân tại nơi đăng ký thường trú ở cấp huyện hoặc ở cấp tỉnh.

Trường hợp nếu không ở tại nơi đăng ký thường trú thì bạn sẽ nộp hồ sơ đến tại cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an để có thể thực hiện thủ tục đổi thẻ căn cước công dân theo yêu cầu mà không cần về nơi đăng ký thường trú. Do đó, để đảm bảo được nhận hồ sơ và giải quyết yêu cầu, công dân cần xem xét mình đã đủ điều kiện hay chưa hoặc hồ sơ đảm bảo đầy đủ và hợp lệ.

Như vậy, đối với trường hợp của chị Ngọc Tuyết, sau khi kết hôn chị chưa làm thủ tục chuyển nơi đăng ký hộ khẩu thường trú về tại nhà chồng, chưa chuyển khẩu về nhà chồng thì vẫn được làm thủ tục cấp căn cước công dân bình thường tại các cơ quan có thẩm quyền cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân tại địa chỉ thường trú trước đó.

Trường hợp nếu không thuận tiện về nơi đăng ký thường trú thì chị có thể  đến tại cơ quan quản lý căn cước công dân Bộ Công an để có thể thực hiện thủ tục đổi thẻ căn cước công dân theo yêu cầu như chúng tôi vừa nêu trên.

Vậy chưa chuyển khẩu vẫn làm được căn cước công dân nếu đáp ứng đủ các điều kiện. Để hiểu rõ hơn về trường hợp làm căn cước công dân tại nơi tạm trú có gì khác so với làm căn cước công dân tại nơi thường trú, hãy gọi ngay đến hotline tư vấn miễn phí 1900.6174 để được Luật sư hỗ trợ giải đáp.

>> Xem thêm: Làm căn cước công dân cần những gì? Quy định mới nhất 2022

chua-chuyen-khau-co-lam-duoc-can-cuoc-cong-dan-khong
Chưa chuyển khẩu có làm được căn cước công dân không?

Thủ tục đổi lại thẻ căn cước công dân khi chưa chuyển khẩu

 

Đổi lại thẻ căn cước công dân khi chưa chuyển khẩu cần chuẩn bị hồ sơ gì?

 

>> Làm thẻ căn cước công dân cho người già, người khuyết tật? Liên hệ trao đổi trực tiếp qua hotline 1900.6174

Hồ sơ đổi lại thẻ căn cước công dân bao gồm các tài liệu, giấy tờ sau đây:

– Đơn trình bày xin đổi căn cước công dân, nêu rõ lý do;

– Hộ khẩu, các giấy tờ chứng minh nơi cư trú;

– Ảnh chụp chân dung;

– Tờ khai xin cấp căn cước công dân;

– Nộp lại căn cước công dân cũ (nếu có);

Như vậy, khi có yêu cầu cấp lại căn cước công dân do bị mất, chị Ngọc Tuyết sẽ chuẩn bị đầy đủ hồ sơ nêu trên. Chị Ngọc Tuyết làm lại căn cước công dân bị mất nên sẽ không cần xuất trình thẻ căn cước công dân cũ.

>> Xem thêm: Những trường hợp nào phải làm căn cước công dân năm 2022?

Trình tự, thủ tục đổi lại thẻ căn cước công dân khi chưa chuyển khẩu

 

>>> Tư vấn miễn phí thủ tục đổi lại thẻ căn cước công dân khi chưa chuyển khẩu nhanh chóng, gọi ngay 1900.6174.

Căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 24 Luật Căn cước công dân năm 2014Điều 4 đến Điều 10 Thông tư 60/2021/TT-BCA về việc quy định về trình tự cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân. Trình tự, thủ tục đổi lại thẻ căn cước công dân thực hiện cũng tương tư như thủ tục cấp mới, cụ thể các bước như sau:

Bước 1: Nộp hồ sơ

Người có yêu cầu cấp lại thẻ Căn cước công dân sẽ cần điền mẫu Tờ khai căn cước công dân kèm các tài liệu khác sau đó nộp tại Cơ quan Công an có thẩm quyền giải quyết

Bước 2: Tiếp nhận hồ sơ

Sau khi nhận được hồ sơ, nếu hồ sơ hợp lệ, các bộ công an có thẩm quyền sẽ tiếp nhận và giải quyết. Khi giải quyết, cán bộ sẽ thu thập, cập nhật thông tin, tài liệu, kiểm tra, đối chiếu thông tin từ Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để xác định thông tin của người cần cấp thẻ Căn cước công dân là chính xác.

Trường hợp, đối với người đang ở trong Quân đội nhân dân, Công an nhân dân cần xuất trình giấy chứng minh do Quân đội nhân dân hoặc Công an nhân dân cấp kèm theo giấy giới thiệu làm căn cước công dân của thủ trưởng đơn vị.

Bước 3: Chụp ảnh, thu thập vân tay và in Phiếu thu nhận thông tin do cơ quan Công an cấp

Khi thực hiện thủ tục, cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân sẽ chụp ảnh, thu thập vân tay, đặc điểm nhận dạng của người có yêu cầu đến làm thủ tục đổi lại thẻ căn cước công dân. Đồng thời, in Phiếu thu nhận thông tin căn cước công dân, chuyển phiếu thu nhận thông tin cho công dân kiểm tra, ký, ghi rõ họ tên và cán bộ thu nhận thông tin kiểm tra, ký, ghi rõ họ tên.

Bước 4: Cấp giấy hẹn trả thẻ căn cước công dân

Sau khi thực hiện in vân tay, chụp ảnh và các thủ tục khác xong, cán bộ cơ quan quản lý căn cước công dân cấp giấy hẹn trả thẻ cho người đến làm thủ tục. Trường hợp hồ sơ, thủ tục chưa đầy đủ, hợp lệ theo quy định thì hướng dẫn công dân hoàn thiện để cấp thẻ.

Bước 5: Nhận thẻ CCCD

Thẻ CCCD sẽ được trả cho người có yêu cầu theo thời hạn và địa điểm trong giấy hẹn trả. Trường hợp công dân có yêu cầu trả thẻ tại địa điểm khác thì cơ quan quản lý căn cước công dân trả thẻ tại địa điểm theo yêu cầu của công dân và công dân phải trả phí dịch vụ chuyển phát.

Như vậy, khi tiến hành đổi lại thẻ căn cước công dân tại cơ quan có thẩm quyền, chị Ngọc Tuyết sẽ đến và tiến hành theo các bước nêu trên. Tùy thuộc vào từng khu vực khác nhau mà thời hạn hẹn trả thẻ CCCD sẽ khác, nhưng sẽ không quá 20 ngày làm việc theo quy định.

tu-van-chua-chuyen-khau-co-lam-duoc-can-cuoc-cong-dan-khong
Tư vấn chưa chuyển khẩu có làm được căn cước công dân không

Đổi lại thẻ căn cước công dân khi chưa chuyển khẩu mất bao lâu?

 

>>> Thẻ căn cước công dân có giá trị sử dụng bao nhiêu năm? Gọi ngay 1900.6174

Căn cứ theo quy định tại Điều 25 Luật Căn cước công dân năm 2014, quy định về thời hạn cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân. Theo đó, kể từ ngày cơ quan có thẩm quyền giải quyết nhận đủ hồ sơ, cơ quan quản lý căn cước công dân phải thực hiện các thủ tục để cấp lại thẻ căn cước công dân trong thời hạn như sau tùy theo từng khu vực:

+ Trường hợp thực hiện thủ tục tại các thành phố, thị xã => thời hạn giải quyết không quá 07 ngày làm việc;

+ Trường hợp thực hiện thủ tục tại các huyện miền núi vùng cao, biên giới, hải đảo, => thời hạn giải quyết không quá 20 ngày làm việc;

+ Trường hợp thực hiện thủ tục tại các khu vực còn lại => thời hạn giải quyết không quá 15 ngày làm việc;

Theo lộ trình cải cách thủ tục hành chính, Bộ trưởng Bộ Công an quy định rút sẽ ngắn thời hạn cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân để phù hợp hợp hơn với tình hình của từng địa phương. Theo như quy định nêu trên, tùy vào từng khu vực khác nhau mà thời hạn giải quyết thủ tục đổi lại thẻ căn cước công dân nhưng không quá 20 ngày làm việc và tối thiểu không quá 07 ngày làm việc.

Như vậy, tùy vào khu vực hiện tại nơi chị Ngọc Tuyết làm thủ tục đổi lại thẻ căn cước công dân mà chị sẽ nhận được thông báo cấp thẻ căn cước công dân. Quá trình tiến hành thủ tục cấp lại căn cước công dân có phát sinh vấn đề gì, bạn vui lòng liên hệ đến tổng đài tư vấn trực tiếp 1900.6174 để Luật sư tiếp nhận và giải quyết vấn đề nhanh chóng và miễn phí.

tu-van-mien-phi-chua-chuyen-khau-co-lam-duoc-can-cuoc-cong-dan-khong

Trên đây là bài viết của Tổng đài pháp luật giải đáp cho bạn đọc câu hỏi chưa chuyển khẩu có làm được căn cước công dân không và các thông tin khác có liên quan. Mong rằng bài viết sẽ mang lại cho bạn đọc những thông tin hữu ích để thực hiện thủ tục hành chính về cấp, đổi, cấp lại thẻ Căn cước công dân. Nếu bạn còn câu hỏi khác hoặc cần tìm hiểu các quy định pháp luật hiện hành, hãy liên hệ đến 1900.6174 để Luật sư hỗ trợ giải đáp chi tiết trong từng vấn đề.

  19006174