Vợ vay tiền chồng có phải trả không? Nguyên tắc giải quyết nợ?

Vợ vay tiền chồng có phải trả không? Là vấn đề liên quan đến nghĩa vụ trả nợ của vợ và chồng. Trên thực tế, nhiều trường hợp vợ vay tiền nhưng lại yêu cầu chồng của mình trả tiền. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, trong bài viết dưới đây, Tổng Đài Pháp Luật sẽ giải đáp câu hỏi trên và cung cấp những quy định của pháp luật liên quan. Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề này, hãy gọi ngay đến đường dây nóng 1900.6174 để được Luật sư tư vấn nhanh chóng!

>> Luật sư giải đáp miễn phí vợ vay tiền chồng có phải trả không? Gọi ngay 1900.6174

 

luat-su-giai-dap-vo-vay-tien-chong-co-phai-tro-no-khong
Luật sư giải đáp vợ vay tiền chồng có phải trả không?

 

Câu hỏi


Anh Duy Tân (Sóc Trăng) có câu hỏi:
“Thưa Luật sư, tôi có thắc mắc mong muốn được luật sư hỗ trợ giải đáp:
Tôi đã lập gia đình và vợ chồng tôi hiện có hai con nhỏ. Gia đình vợ tôi thuộc vào hàng có điều kiện nên cô ấy rất được bố mẹ chiều. Vì tính cách được hình thành từ bé nên đến bây giờ cô ấy vẫn có thói quen mua sắm và sử dụng các dịch vụ cho bản thân mình. Tiền cô ấy sử dụng đều do bố mẹ vợ tôi hỗ trợ nên vợ tôi hầu như là không cần phải đi làm. Đầu năm 2022, gia đình vợ tôi vỡ nợ, tiền sinh hoạt hàng ngày đều do một mình tôi gánh vác và chi trả. Do không chịu được cuộc sống hiện tại nên gần đây vợ tôi có đi vay ở một tổ chức tín dụng. Tiền cô ấy vay đều để dùng cho mục đích cá nhân của cô ấy như là làm đẹp, mua sắm,…; không có một phần nào cho nhu cầu sinh hoạt gia đình.
Vậy luật sư cho tôi hỏi, nếu hai vợ chồng tôi ly hôn thì tôi có phải trả khoản nợ do vợ tôi tự đi vay bên ngoài không? Pháp luật quy định như nào về các vấn đề liên quan đến trường hợp vợ vay tiền chồng có phải trả không, cụ thể là nghĩa vụ về tài sản của vợ, chồng; nguyên tắc giải quyết nợ trong thời kỳ hôn nhân của vợ chồng? Tôi xin chân thành cảm ơn!”

 

>>> Luật sư giải đáp các quy định của pháp luật về vấn đề vợ vay tiền chồng có phải trả không? Liên hệ ngay  1900.6174 

Phần trả lời của Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình:

Xin chào anh Duy Tân! Cảm ơn anh đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật của Tổng Đài Pháp Luật! Để anh có thể hiểu rõ hơn về trường hợp mình gặp phải các luật sư của chúng tôi sẽ phân tích vấn đề liên quan như sau:

Chế độ tài sản của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân

 

>>> Cách xác định tài sản riêng, tài sản chung của vợ chồng? Liên hệ ngay 1900.6174 

Về tài sản chung của hai vợ chồng: Căn cứ theo quy định tại Điều 33 Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 về tài sản chung của vợ chồng bao gồm:

Tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do quá trình lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức được phát sinh từ tài sản riêng và các thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp tài sản được phát sinh từ các tài sản đã chia trong thời kỳ hôn nhân.

Tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc là được tặng cho chung và các tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.

 Quyền sử dụng đất mà vợ và chồng có được sau khi kết hôn cũng sẽ là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc là chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc là có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.

Về tài sản riêng: Căn cứ theo quy định tại Điều 43 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về tài sản riêng của vợ chồng bao gồm:

Tài sản được hình thành trước thời kỳ hôn nhân

Tài sản mà vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân thì sẽ là tài sản riêng

Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ hoặc tài sản riêng của chồng thì cũng là tài sản riêng của vợ hoặc chồng

Tài sản phục vụ cho nhu cầu thiết yếu của mỗi người, ví dụ như là quần áo, giày dép,…

Như vậy, trong trường hợp của anh Tân, để có thể xác định số tiền vợ anh vay về là tài sản chung hay tài sản riêng của hai vợ chồng thì cần phải xem xét vào mục đích sử dụng số tiền vay đấy. Như anh đã nêu ở trên thì số tiền vợ anh vay về là nhằm mục đích sử dụng phục vụ nhu cầu cá nhân (làm đẹp, mua sắm) và anh chứng minh được điều này thì đây sẽ là tài sản riêng của vợ anh. Nếu anh gặp khó khăn trong việc thu thập chứng cứ chứng minh số tiền của vợ anh vay là tài sản riêng, hãy gọi ngay đến đường dây nóng 1900.6174 để được Luật sư tư vấn chi tiết!

>> Xem thêm: Nợ chung trong hôn nhân xác định và giải quyết như thế nào?

vo-vay-tien-chong-co-phai-tra-khong-nghia-vu-tai-san-cua-vo-chong
Vợ vay tiền chồng có phải trả không? – Nghĩa vụ tài sản của vợ chồng

Nghĩa vụ về tài sản của vợ, chồng

 

>>> Vợ vay tiền không cho chồng biết, chồng có nghĩa vụ trả nợ không? Liên hệ ngay 1900.6174  

Về nghĩa vụ chung:

Căn cứ theo quy định tại Điều 37 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng bao gồm:

Nghĩa vụ do vợ hoặc là chồng thực hiện nhằm đáp ứng các nhu cầu thiết yếu của gia đình;

Nghĩa vụ phát sinh từ việc sử dụng tài sản riêng nhằm mục đích để duy trì, phát triển khối tài sản chung hoặc là để tạo ra nguồn thu nhập chủ yếu của gia đình;

Nghĩa vụ phát sinh từ các giao dịch do vợ chồng cùng nhau thỏa thuận xác lập, nghĩa vụ bồi thường thiệt hại mà theo các quy định của pháp luật vợ chồng sẽ cùng phải chịu trách nhiệm;

Nghĩa vụ bồi thường thiệt hại do con gây ra mà theo quy định của Bộ luật Dân sự hiện hành thì cha mẹ sẽ phải bồi thường;

Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng cũng như định đoạt tài sản chung;

Các nghĩa vụ khác theo quy định của các luật có liên quan.

Về nghĩa vụ riêng:

Căn cứ theo quy định tại Điều 45 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về vợ, chồng sẽ có các nghĩa vụ riêng sau đây:

Nghĩa vụ phát sinh từ các hành vi vi phạm pháp luật của vợ, chồng;

Nghĩa vụ của mỗi bên vợ, chồng đã có trước khi kết hôn;

Nghĩa vụ phát sinh từ các giao dịch do một bên tiến hành xác lập và thực hiện không vì nhu cầu thiết yếu của cả gia đình;

Nghĩa vụ phát sinh từ việc chiếm hữu, sử dụng cũng như định đoạt tài sản riêng, trừ các trường hợp nghĩa vụ phát sinh trong việc bảo quản, duy trì hoặc là tu sửa tài sản riêng của vợ, chồng.

Từ đó có thể thấy, vì số tiền vợ anh đi vay là do một mình vợ anh xác lập và thực hiện không vì nhu cầu thiết yếu của gia đình anh nên toàn bộ nghĩa vụ liên quan đến số tiền này sẽ thuộc về nghĩa vụ riêng của vợ anh. Nếu anh còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan đến nghĩa vụ tài sản chung của vợ chồng, hãy liên hệ với chúng tôi qua hotline 1900.6174 để được Luật sư tư vấn nhanh chóng!

>> Xem thêm: Chồng vay nợ vợ có phải trả? Nghĩa vụ tài sản của vợ chồng

vo-vay-tien-chong-co-phai-tra-khong-nguyen-tac-giai-quyet-no
Vợ vay tiền chồng có phải trả không? – Nguyên tắc giải quyết nợ

 

Nguyên tắc giải quyết nợ trong thời kỳ hôn nhân của vợ chồng

 

>>> Các nguyên tắc giải quyết nợ trong thời kỳ hôn nhân của vợ chồng, liên hệ ngay 1900.6174 

Nguyên tắc giải quyết nợ trong thời kỳ hôn nhân của vợ chồng được quy định như sau:

Nếu khoản nợ được xác định là nợ chung thì cho dù khoản nợ đó xuất phát từ ý chí của vợ hoặc là chồng hay của cả hai vợ chồng thì cả hai vợ chồng sẽ cùng phải trả;

Nếu khoản nợ được xác định là nợ riêng thì cho dù là nợ trước, nợ trong hay nợ sau thời kỳ hôn nhân thì người trực tiếp xác lập lên khoản nợ đó sẽ tự phải trả và không phát sinh trách nhiệm liên đới.

Dựa trên nguyên tắc giải quyết nợ trong thời kỳ hôn nhân đã nêu ở trên thì nếu xác định khoản vay của vợ anh là nợ chung thì hai vợ chồng anh sẽ cùng phải trả; còn nếu xác định đấy là khoản nợ riêng thì vợ anh sẽ phải tự trả và anh không bị phát sinh trách nhiệm liên đới về nghĩa vụ trả nợ.

Trên đây là nguyên tắc giải quyết nợ trong thời kỳ hôn nhân, nếu anh con thắc mắc về vấn đề này, hãy gọi ngay cho chúng tôi qua số điện thoại 1900.6174 để được Luật sư giải đáp nhanh chóng!

>> Xem thêm: Xác định tài sản chung của vợ chồng theo quy định pháp luật

Vợ vay tiền chồng có phải trả không?

 

>>> Vợ vay tiền chồng trả có phải trả không? Liên hệ ngay 1900.6174  

Như đã phân tích ở trên về nghĩa vụ chung về tài sản của vợ chồng có thể thấy:

Nếu giao dịch mà người vợ vay dùng để sử dụng nhằm mục đích phục vụ cho nhu cầu sinh hoạt thiết yếu của gia đình hoặc là các giao dịch khác phù hợp quy định về đại diện giữa vợ chồng như là chi phí xây dựng, vay để sửa chữa nhà ở, chăm sóc cho sức khỏe của các thành viên trong gia đình, vay để phục vụ việc học hành của con cái,…; dù vợ không bàn bạc với chồng về khoản vay và chồng cũng không ký vào hợp đồng vay nợ thì xét về nguyên tắc, chồng cũng vẫn sẽ phải có nghĩa vụ liên đới trả nợ.

Còn trong trường hợp giao dịch của vợ dùng để đáp ứng mục đích phục vụ cho nhu cầu cá nhân của vợ như là đầu tư kinh doanh riêng, mua vật dụng cho cá nhân, cờ bạc, số đề hay cá độ,… thì nếu chồng đưa ra được những chứng cứ chứng minh về việc vợ đứng ra vay tiền và số tiền đó không được đưa vào mục đích sử dụng chung thì chồng không có nghĩa vụ liên đới trả nợ.

Trong trường hợp mà anh Tân đang thắc mắc, vì số tiền vợ anh vay về là để dùng đáp ứng mục đích phục vụ cho nhu cầu cá nhân của vợ anh như là làm đẹp, mua sắm,… nên nếu anh đưa ra được những chứng cứ chứng minh về việc vợ đứng ra vay tiền và số tiền đó không được đưa vào mục đích sử dụng chung thì anh hoàn toàn không có nghĩa vụ liên đới trả nợ. Việc quyết định khoản vay này là khoản nợ chung hay là khoản nợ riêng sẽ do Tòa án có thẩm quyền phân xử và đưa ra quyết định. Nếu anh còn thắc mắc về vấn đề trên, hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua đường dây nóng 1900.6174 để được Luật sư tư vấn chi tiết!

>> Xem thêm: Xác định tài sản riêng trước hôn nhân của vợ/chồng chính xác

Từ những phân tích nêu trên Tổng Đài Pháp Luật đã giải đáp những vấn đề thắc mắc cũng như những vấn đề liên quan đến vợ vay tiền chồng có phải trả không? Mọi thông tin chia sẻ đều dựa trên cơ sở các quy định của pháp luật hiện hành, hy vọng thông tin này sẽ góp phần cung cấp cho bạn đọc những thông tin pháp lý hữu ích nhất. Trong trường hợp, bạn còn bất kỳ điều gì vướng mắc chưa được sáng tỏ, hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua số hotline 1900.6174 để nhận được tư vấn hỗ trợ bởi đội ngũ luật sư, chuyên viên pháp lý dày dặn kinh nghiệm mọi nơi, mọi lúc và nhanh chóng nhất.

  19006174