Con nuôi có được nhập hộ khẩu – Tư vấn thủ tục nhanh chóng

Con nuôi có được nhập hộ khẩu không? Chưa làm thủ tục nhận nuôi thì có được nhập hộ khẩu cho con nuôi không? Để thực hiện thủ tục nhập hộ khẩu cho con nuôi cần điều kiện gì? Tất cả những vấn đề trên sẽ được Tổng Đài Pháp Luật giải đáp chi tiết trong bài viết dưới đây. Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề này, bạn vui lòng kết nối với chúng tôi qua hotline 1900.6174 để được Luật sư hỗ trợ nhanh chóng

>> Luật sư giải đáp miễn phí con nuôi có được nhập hộ khẩu không? Gọi ngay 1900.6174 

con-nuoi-co-duoc-nhap-ho-khau-khong
con nuôi có được nhập hộ khẩu không

 

Con nuôi có được nhập hộ khẩu?

 

Chị Phương Thảo (TP. Hà Nội) có câu hỏi:

Vợ chồng tôi nhận nuôi một cháu tại trại trẻ mồ côi và muốn cho cháu nhập hộ khẩu vào nhà tôi để tiện cho việc học hành sau này của cháu. Vậy luật sư cho tôi hỏi con nuôi có được nhập hộ khẩu vào gia đình nhà tôi không. Để nhập hộ khẩu cho con nuôi tôi cần điều kiện gì? Tôi xin chân thành cảm ơn!

 

Trả lời:

Chào chị Thảo! Cảm ơn chị Phương Thảo đã tin tưởng Tổng Đài Pháp Luật là nơi gửi gắm những băn khoăn, thắc mắc. Đối với câu hỏi của chị, và căn cứ theo quy định pháp luật hiện hành luật sư nghiên cứu và xin đưa ra câu trả lời như sau:

Thứ nhất, để làm thủ tục nhập khẩu cho con nuôi thì phải hoàn tất thủ tục nhận nuôi con nuôi theo quy định của Luật nuôi con nuôi 2010.

Căn cứ theo quy định Khoản 1 Điều 14 Luật nuôi con nuôi 2010 thì người nhận nuôi con nuôi phải có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, lớn hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên, phải có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở đảm bảo việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi và có tư cách đạo đức tốt mới đủ điều kiện nhận nuôi con nuôi.

Điều 19 Luật nuôi con nuôi 2010 quy định về hồ sơ con nuôi:

Người nhận con nuôi chuẩn bị nộp hồ sơ của mình và hồ sơ của người được giới thiệu làm con nuôi.

Nơi nộp hồ sơ: nộp tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người được giới thiệu làm con nuôi thường trú hoặc nơi người nhận con nuôi thường trú.

Thời hạn giải quyết: trong thời hạn 30 ngày kể từ ngày Ủy ban nhân dân cấp xã nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

Hồ sơ của người nhận nuôi con nuôi cần có:

Đơn xin nhận con nuôi;

– Giấy chứng minh nhân dân hoặc căn cước công dân, bản sao hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị thay thế;

– Phiếu lý lịch tư pháp;

Văn bản xác nhận tình trạng hôn nhân;

– Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp; văn bản xác nhận hoàn cảnh gia đình, tình trạng chỗ ở, điều kiện kinh tế do Ủy ban nhân dân cấp xã nơi người nhận con nuôi thường trú cấp, trừ trường hợp cô, cậu, dì, chú, bác ruột nhận cháu làm con nuôi hoặc cha dượng nhận con riêng của vợ, mẹ kế nhận con riêng của chồng làm con nuôi hoặc thì không cần phải đáp ứng điều kiện: lớn hơn con nuôi từ 20 tuổi trở lên; phải có điều kiện về sức khỏe, kinh tế, chỗ ở bảo đảm việc chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con nuôi;

Hồ sơ của người được nhận làm con nuôi cần chuẩn bị:

– Giấy khai sinh;

– Giấy khám sức khỏe do cơ quan y tế cấp huyện trở lên cấp;

– Hai ảnh toàn thân, nhìn thẳng, chụp không quá 06 tháng;

– Biên bản xác nhận do Ủy ban nhân dân hoặc Công an cấp xã nơi phát hiện trẻ bị bỏ rơi lập đối với trẻ em bị bỏ rơi; Giấy chứng tử của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của trẻ em là đã chết đối với trẻ em mồ côi; quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất tích đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ đẻ mất tích; quyết định của Tòa án tuyên bố cha đẻ, mẹ đẻ của người được giới thiệu làm con nuôi mất năng lực hành vi dân sự đối với người được giới thiệu làm con nuôi mà cha đẻ, mẹ để mất năng lực hành vi dân sự;

– Quyết định tiếp nhận đối với trẻ em ở cơ sở nuôi dưỡng.

Như vậy, đối với trường hợp của chị Thảo trình bày ở trên để con nuôi chị được nhập hộ khẩu vào gia đình chị cần thực hiện thủ tục nhận con nuôi. Hồ sơ và trình tự thực hiện thủ tục Tổng Đài Pháp Luật nêu chi tiết trên đây. Trong quá trình tìm hiểu quy định pháp luật, chị còn gì vướng mắc hãy gọi ngay đến số điện thoại 1900.6174 để nhận hỗ trợ nhanh chóng từ luật sư.

>> Xem thêm: Con nuôi có được hưởng thừa kế tài sản của cha mẹ nuôi không?

 

Con nuôi có được nhập hộ khẩu khi chưa làm thủ tục nhận con nuôi không?

 

Anh Hùng (TP. Hồ Chí Minh) có câu hỏi:

Vợ chồng tôi đã nhận nuôi một bé đã hơn 03 năm. Cha, mẹ ruột của bé rất sẵn lòng chứng thực để cho bé làm con nuôi vợ chồng tôi nhưng tôi nghĩ việc làm giấy tờ cho con nuôi sẽ gây ảnh hưởng đến tâm sinh lý phát triển của bé và quan hệ của bé đối với cha, mẹ ruột nên tôi chưa thực hiện.

Hiện tại tôi muốn nhập hộ khẩu cho bé vào chung với hộ khẩu của gia đình tôi, tôi đã nhiều lần xin được chứng thực xin Tạm trú dài hạn cho bé nhưng không xin được Tạm trú KT2 với lý do bé còn quá nhỏ phải theo hộ khẩu cha, mẹ. Tôi muốn hỏi con nuôi có được nhập hộ khẩu vào với gia đình tôi mà không làm thủ tục nhận con không? Tôi cảm ơn luật sư!

 

>> Chưa làm thủ tục nhận con nuôi có được nhập hộ khẩu cho con không? Gọi ngay 1900.6174

Trả lời:

Chào anh Hùng! Cảm ơn anh đã tin tưởng gửi câu hỏi tư vấn đến Tổng Đài Pháp Luật. Đối với câu hỏi của anh, chúng tôi xem xét và xin trả lời như sau:

Căn cứ theo Điều 13 của Luật cư trú sửa đổi, bổ sung 2013, nơi cư trú của người chưa thành niên được quy định như sau:

– Là nơi cư trú của cha, mẹ;

– Nếu nơi cư trú của cha mẹ khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống.

– Nơi cư trú của người chưa thành niên có thể khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.

Như vậy, nơi cư trú của người chưa thành niên có thể là nơi cư trú khác nơi cư trú của cha mẹ nếu được cha mẹ đồng ý. Bạn có thể làm thủ tục nhập hộ khẩu cho con nuôi mà không làm thủ tục nhận con nuôi nếu được sự đồng ý bằng văn bản của cha mẹ ruột của bé có xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã.

Như vậy, nơi cư trú của bé mà bạn nhận nuôi có thể là nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha mẹ nếu được cha mẹ bé đồng ý. Do đó anh có thể làm thủ tục nhập hộ khẩu cho con nuôi mà không làm thủ tục nhận con. Lưu ý để con nuôi được nhập hộ khẩu mà không làm thủ tục nhận con thì anh cần có văn bản đồng ý của cha mẹ ruột bé cùng với dấu xác nhận của Ủy ban nhân dân xã.

Bên cạnh đó, vì gia đình anh ở thành phố Hồ Chí Minh (thành phố trực thuộc trung ương) nên phải thuộc một trong những trường hợp được quy định trong Điều 20 Luật cư trú sửa đổi, bổ sung 2013 thì mới có thể làm thủ tục nhập hộ khẩu cho bé.

– Chồng về ở với vợ; vợ về ở với chồng; cha, mẹ về ở với con; con về ở với cha, mẹ;

– Người hết tuổi lao động, nghỉ hưu, nghỉ mất sức, nghỉ thôi việc về ở với anh, chị, em ruột;

– Người khuyết tật, mất khả năng lao động, người bị bệnh tâm thần hoặc bệnh khác làm mất khả năng nhận thức, khả năng điều khiển hành vi về ở với anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

– Người chưa thành niên không còn cha, mẹ hoặc còn cha, mẹ nhưng cha, mẹ không có khả năng nuôi dưỡng về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột, người giám hộ;

– Người thành niên độc thân về ở với ông, bà nội, ngoại, anh, chị, em ruột, cô, dì, chú, bác, cậu ruột;

– Ông bà nội, ngoại về ở với cháu ruột;

Nếu người nhận nuôi và người được nhận nuôi không thuộc một trong các trường hợp trên thì anh phải thực hiện làm thủ tục nhận con nuôi theo đúng quy định pháp luật sau đó mới có thể thực hiện nhập hộ khẩu cho cháu.

Trên đây là nội dung tư vấn của Tổng Đài Pháp Luật về vấn đề nhập hộ khẩu cho con nuôi khi chưa làm thủ tục nhận nuôi con nuôi. Nếu bạn đọc gặp bất kỳ vướng mắc nào cần được hỗ trợ, hãy gọi ngay đến hotline 1900.6174 để nhận được hướng dẫn chi tiết và nhanh chóng từ đội ngũ tư vấn có trình độ chuyên môn cao.

con-nuoi-co-duoc-nhap-ho-khau
Con nuôi có được nhập hộ khẩu

 

Thủ tục nhập hộ khẩu cho con nuôi

 

Anh Minh (Quảng Trị) có câu hỏi:

Vợ chồng tôi có đến một trại trẻ mồ côi để xin nhận nuôi một cháu bé làm con nuôi. Chúng tôi muốn nhập hộ khẩu cho cháu vào gia đình để tiện cho cháu đi học. Tôi muốn hỏi thủ tục nhập hộ khẩu cho con nuôi như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn!

 

>> Tư vấn thủ tục nhập hộ khẩu cho con nuôi nhanh chóng, gọi ngay 1900.6174

Trả lời:

Chào anh Minh! Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho Tổng Đài Pháp Luật! Đối với câu hỏi của anh, căn cứ theo quy định pháp luật hiện hành luật sư đưa ra câu trả lời như sau:

Anh chị cần hoàn tất thủ tục nhận con nuôi, sau đó mới có thể thực hiện thủ tục nhập hộ khẩu cho con nuôi.

Thủ tục đăng ký thường trú cho con nuôi được thực hiện theo quy định tại Điều 21 Luật cư trú năm 2006 sửa đổi bổ sung năm 2013:

Hồ sơ đăng ký thường trú gồm:

– Phiếu báo thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu; bản khai nhân khẩu;

– Giấy chuyển hộ khẩu theo Điều 28 của Luật cư trú năm 2006 sửa đổi bổ sung năm 2013 quy định;

– Giấy tờ, tài liệu chứng minh chỗ ở hợp pháp. Trong trường hợp chuyển đến thành phố trực thuộc trung ương phải có thêm tài liệu chứng minh thuộc một trong các trường hợp tại Điều 20 của Luật cư trú năm 2006 sửa đổi bổ sung năm 2013.

Nơi nộp hồ sơ:

– Đối với thành phố trực thuộc trung ương thì nộp tại Công an huyện, quận, thị xã;

– Đối với tỉnh thì nộp tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện, Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

Trong 15 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan Công an phải cấp sổ hộ khẩu cho người đã nộp hồ sơ đăng ký thường trú; nếu cơ quan Công an không cấp phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Trong quá trình thực hiện thủ tục nhập hộ khẩu cho con nuôi, nếu bạn có bất kỳ thắc mắc hoặc cần sự hỗ trợ tư vấn, có thể liên hệ trực tiếp Luật sư theo các phương thức sau:

Điện thoại: 1900.6174
Trang web: tongdaiphapluat.vn
Email: tongdaiphapluat.mkt@gmail.com

Trên đây là chia sẻ của Tổng Đài Pháp Luật về nội dung liên quan đến vấn đề con nuôi có được nhập hộ khẩu. Hy vọng những thông tin trên sẽ giúp bạn đọc tháo gỡ được những thắc mắc của mình. Nếu bạn đọc còn bất cứ băn khoăn, thắc mắc nào về các nội dung liên quan đến nhận nuôi con nuôi, hãy nhấc máy và gọi ngay đến đường dây nóng 1900.6174 của chúng tôi để được luật sư và các chuyên viên pháp luật nhanh chóng tư vấn và hỗ trợ.

  19006174