Đăng ký kết hôn có cần hộ khẩu không? – Thủ tục đăng ký kết hôn

Khi nhắc đến kết hôn, câu hỏi mà nhiều người thắc mắc là việc đăng ký kết hôn có cần hộ khẩu không? Đây là câu hỏi liên quan đến hồ sơ để đăng ký kết hôn. Để giúp bạn đọc hiểu rõ về vấn đề này, trong bài viết dưới đây, Tổng Đài Pháp Luật sẽ giải đáp chi tiết về câu hỏi trên và cung cấp những quy định về hồ sơ, thủ tục đăng ký kết hôn.  Trong quá trình tìm hiểu pháp luật, bạn có bất kỳ thắc mắc nào, hãy liên hệ ngay đến hotline 1900.6174 để được các Luật sư, chuyên gia pháp lý giải đáp kịp thời!

>> Thủ tục đăng ký kết hôn có cần hộ khẩu không? Gọi ngay 1900.6174

 

ho-so-dang-ky-ket-hon-co-can-ho-khau-khong
Hồ sơ đăng ký kết hôn có cần hộ khẩu không?

 

Chị Thanh (Thanh Hóa) có câu hỏi:“Thưa Luật sư, tôi có câu hỏi mong muốn được giải đáp như sau:

Tôi và người yêu tôi quen nhau qua một lần đi xuất khẩu lao động ở nước ngoài. Sau khi về Việt Nam, chúng tôi bắt đầu hẹn hò với nhau. Sau một thời gian, chúng tôi dự định sẽ tiến tới hôn nhân. Tuy nhiên sổ hộ khẩu nhà tôi bị mất và do bận rộn nên tôi vẫn chưa đi làm lại sổ được. Vậy thưa Luật sư, đăng ký kết hôn có cần hộ khẩu không? Nếu được thì thủ tục đăng ký kết hôn không có sổ hộ khẩu như thế nào? Rất mong muốn Luật sư tư vấn giúp tôi! Tôi cảm ơn Luật sư!”

 

Phần trả lời của Luật sư tư ván luật hôn nhân gia đình:

Cảm ơn chị Thanh đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ tư vấn pháp luật của Tổng Đài Pháp Luật! Đối với câu hỏi trên, các Luật sư chúng tôi đưa ra phần giải đáp như sau:

Đăng ký kết hôn có cần hộ khẩu không?

 

>> Luật sư giải đáp miễn phí đăng ký kết hôn có cần hộ khẩu không? Liên hệ ngay 1900.6174

Căn cứ theo khoản 2 Điều 2, Điều 10 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP, theo đó khi đi đăng ký kết hôn cá nhân yêu cầu đăng ký kết hôn cần phải xuất trình các giấy tờ như sau:

– Bản chính một trong những giấy tờ là căn cước công dân, chứng minh nhân dân, hộ chiếu hoặc các giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng để chứng minh về nhân thân của mình;

– Tờ khai đăng ký kết hôn của mỗi bên đăng ký kết hôn theo mẫu quy định;

Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân hoặc tờ khai đăng ký kết hôn có dấu xác nhận tình trạng hôn nhân của công dân Việt Nam đã được cấp chưa quá 06 tháng, tính đến ngày cơ quan có thẩm quyền nhận hồ sơ.

Như vậy, đối chiếu với các quy định nêu trên, pháp luật hiện hành không quy định cá nhân phải xuất trình sổ hộ khẩu khi đăng ký kết kết hôn. Do đó, đối với trường hợp của chị Thanh, chị không nhất thiết phải có sổ hộ khẩu mới được đăng ký kết hôn.

Trên đây, là phần giải đáp của Tổng Đài Pháp Luật về vấn đề thắc mắc trên của chị Thanh. Trong trường hợp, chị còn có bất cứ thắc mắc nào liên quan, hãy liên hệ ngay chúng tôi qua hotline 1900.6174 để được các Luật sư, chuyên viên tư vấn chi tiết!

thu-tuc-ket-hon-co-can-ho-khau-khong
Thủ tục kết hôn có cần hộ khẩu không?

 

Thủ tục đăng ký kết hôn mới nhất

 

>>>Luật sư tư vấn thủ tục đăng ký kết hôn nhanh chóng, gọi ngay 1900.6174

Để hai anh chị có thể đăng ký kết hôn với nhau, chị Thanh và người yêu của mình cần phải thực hiện thủ tục như sau:

Căn cứ theo khoản 1 Điều 18 Luật hộ tịch năm 2014, thủ tục đăng ký kết hôn được diễn ra như sau đây:

Bước 1: Hai bên nam và nữ chuẩn bị các giấy tờ như sau:

Tờ khai đăng ký kết hôn;

– Thẻ căn cước công dân, Chứng minh nhân dân, hộ chiếu hoặc giấy tờ có dán ảnh khác;

– Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân của hai bên

Bước 2: Hai bên nam và nữ cần đến UBND cấp xã, phường, thị trấn nơi cư trú của một trong hai bên nam, nữ để đăng ký kết hôn.

Nếu thấy hai bên nam, nữ đủ các điều kiện kết hôn, cán bộ tư pháp – hộ tịch sẽ ghi việc kết hôn của hai người vào sổ hộ tịch. Hai bên nam, nữ sẽ ký tên vào trong sổ hộ tịch và giấy chứng nhận đăng ký kết hôn nêu trên. Đồng thời hai bên nam, nữ này cùng phải ký vào sổ đăng ký kết hôn và giấy chứng nhận đăng ký kết hôn này.

Đồng thời cả hai sẽ được cấp giấy đăng ký kết hôn ngay sau khi cán bộ tư pháp – hộ tịch nhận được đầy đủ hồ sơ hợp lệ và xét thấy cả hai đủ điều kiện kết hôn theo quy định. Trường hợp cần phải xác minh thêm các điều kiện kết hôn của hai bên nam, nữ này thì thời hạn cấp giấy chứng nhận kết hôn nêu trên không quá 05 ngày làm việc.

Như vậy, hai anh chị cần phải thực hiện đầy đủ và đúng các thủ tục nêu trên để được cấp giấy đăng ký kết hôn. Trên đây, là phần giải đáp của Tổng Đài Pháp Luật về vấn đề thắc mắc trên của chị Thanh. Trong trường hợp, chị còn gặp bất kỳ khó khăn nào trong quá trình làm thủ tục, hãy liên hệ ngay chúng tôi qua hotline 1900.6174 để được các Luật sư giải đáp chi tiết!

Trên đây là những chia sẻ của Tổng Đài Pháp Luật về đăng ký kết hôn có cần hộ khẩu không? Mọi thông tin chia sẻ đều trên cơ sở quy định của pháp luật hiện hành, hy vọng sẽ cung cấp cho bạn đọc những thông tin pháp lý hữu ích. Trong trường hợp, bạn còn điều gì vướng mắc, hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua hotline 1900.6174 để nhận được sự tư vấn bởi đội ngũ luật sư, chuyên viên pháp lý nhiều kinh nghiệm!

  19006174