Đổi tên giấy khai sinh hết bao nhiêu tiền? Tư vấn miễn phí

Đổi tên giấy khai sinh hết bao nhiêu tiền? Trường hợp nào được phép đổi tên trong giấy khai sinh. Thực hiện thủ tục đổi tên trong giấy khai sinh cần chuẩn bị hồ sơ gì? Tất cả những câu hỏi liên quan đến quan đến đổi tên khai sinh sẽ được Tổng Đài Pháp Luật giải đáp trong bài viết dưới đây. Trong quá trình tìm hiểu quy định pháp luật nếu bạn còn có bất kỳ thắc mắc nào, hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi qua hotline 1900.6174 để nhận được sự hỗ trợ nhanh chóng từ đội ngũ luật sư có trình độ chuyên môn cao.

Anh Đức Thiện (Hà Nội) có câu hỏi:

Xin chào Luật sư, tôi có một vài thắc mắc muốn được Luật sư tư vấn giải đáp như sau:

Trước đây, tôi bị lạc cha mẹ đẻ trong một vụ chạy lũ, sau đó tôi được cha mẹ nuôi làm thủ tục nhận con nuôi và đặt cho tôi tên mới. Vào 02 năm trước, tôi tìm lại được cha mẹ đẻ của mình và về sống chung với cha mẹ. Chính vì vậy bây giờ tôi muốn đổi tên của mình hiện tại thành tên trước đây cha, mẹ đẻ đã đặt cho tôi.

Vậy luật sư cho hỏi tôi hiện nay 22 tuổi có thể đổi tên trong giấy khai sinh không? Nếu được thì tôi cần chuẩn bị hồ sơ gì để làm thủ tục đổi tên? Mức phí tôi phải trả khi làm thủ tục đổi tên là bao nhiêu? Tôi cảm ơn luật sư!

 

>> Tư vấn nhanh chóng mức phí phải trả khi đổi tên giấy khai sinh, gọi ngay 1900.6174.

Luật sư trả lời:

Xin chào anh Thiện! Cảm ơn anh đã tin tưởng Tổng Đài Pháp Luật là nơi gửi gắm câu hỏii. Sau khi tiếp nhận và nghiên cứu câu hỏi của anh, luật sư xin đưa ra câu trả lời như sau:

Có được đổi tên trong giấy khai sinh không?

 

>> Luật sư giải đáp trường hợp nào được đổi tên trong giấy khai sinh, gọi ngay 1900.6174.

Căn cứ tại Điều 28 Bộ luật Dân sự 2015 quy định về vấn đề thay đổi tên như sau:

Cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi tên trong những trường hợp sau đây:

– Thay đổi tên theo yêu cầu của người mà việc sử dụng tên đó gây ra nhầm lẫn, ảnh hưởng tới tình cảm gia đình, tới danh dự, quyền và lợi ích hợp pháp của người đó;

– Thay đổi tên trong trường hợp cha, mẹ nuôi yêu cầu về việc thay đổi tên cho con nuôi hoặc khi con nuôi thôi làm con nuôi và người con nuôi này hoặc theo yêu cầu của cha, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại tên mà cha, mẹ đẻ đã đặt;

– Thay đổi tên theo yêu cầu của cha, mẹ đẻ hoặc yêu cầu của người con khi xác định cha, mẹ cho con;

– Thay đổi tên trong trường hợp người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

– Thay đổi tên của vợ, chồng trong quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài nhằm để phù hợp với pháp luật của nước nơi mà vợ, chồng người nước ngoài là công dân hoặc lấy lại tên trước khi thay đổi;

– Thay đổi tên của người đã xác định lại về giới tính, người đã chuyển đổi về giới tính;

– Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định.

Như vậy, theo anh đã trình bày do anh đã tìm được cha, mẹ đẻ của mình và anh muốn đổi lại họ tên của minh theo tên trước đây cha, mẹ đã đặt cho. Căn cứ theo quy định pháp luật hiện hành thì anh hoàn toàn có quyền thay đổi tên của mình trong trường hợp trước đây bị lưu lạc và đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình. Trong quá trình tìm hiểu vấn đề liên quan đổi tên khai sinh, đổi tên giấy khai sinh hết bao nhiêu tiền anh còn thắc mắc nào hãy gọi ngay đến số điện thoại 1900.6174 để được tư vấn nhanh chóng nhất!

>> Xem thêm: Đổi tên cho con ở đâu? – Hướng dẫn thủ tục đổi tên cho con.

Đổi tên giấy khai sinh hết bao nhiêu tiền?

 

Đổi tên giấy khai sinh hết bao nhiêu tiền
Đổi tên khai sinh hết bao nhiêu tiền

 

>> Luật sư giải đáp mức phí phải trả khi đổi tên trong giấy khai sinh, gọi ngay 1900.6174.

Căn cứ tại Điều 3 Thông tư 85/2019/TT-BTC quy định về chi phí thay đổi họ, tên sẽ có mức quy định khác nhau giữa các tỉnh và được ban hành do Hội đồng nhân dân cấp tỉnh.

Ví dụ: Tại Hà Nội thì theo Nghị quyết số 06/2020/NQ-HĐND của Hội đồng nhân dân thành phố Hà Nội, mức lệ phí cho việc thay đổi họ, tên, hộ tịch đối với người chưa đủ 14 tuổi cư trú trong nước thuộc thẩm quyền của Uỷ ban nhân dân cấp xã là 5.000 đồng trên một việc.

Mức lệ phí thay đổi họ, tên hộ tịch đối với người từ đủ 14 tuổi trở lên có nơi cư trú trong nước thuộc thẩm quyền của Ủy ban nhân dân cấp huyện là 25.000 đồng trên một việc.

Như vậy, trong trường hợp của anh hiện nay anh đã 20 tuổi, khi làm thủ tục đổi tên giấy khai sinh thẩm quyền giải quyết thuộc về Ủy ban nhân dân cấp huyện. Mức phí anh phải trả tùy từng khu vực và quyết định của Hội đồng nhân dân cấp tỉnh, do anh hiện đang sinh sống tại Hà Nội nên mức phí trên một việc là 25.000 đồng. Khi thực hiện thủ tục còn gì thắc mắc liên quan đến chi phí phải trả khi đổi tên, gọi ngay đến hotline 1900.6174 để nhận hỗ trợ nhanh chóng từ Luật sư.

 

Thủ tục đổi tên trong giấy khai sinh

 

Đổi tên giấy khai sinh hết bao nhiêu tiền
Thủ tục đổi tên trong giấy khai sinh

 

>> Tư vấn nhanh chóng thủ tục đổi tên trong giấy khai sinh, gọi ngay 1900.6174.

Để thực hiện thủ tục đổi tên khai sinh anh cần thực hiện theo trình tự sau:

Bước 1: Anh cần nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền.

Hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai đăng ký thay đổi theo mẫu;

– Giấy tờ làm căn cứ để thay đổi (nếu có);

– Trong trường hợp ủy quyền thực hiện việc đăng ký thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch thì phải có văn bản ủy quyền theo quy định của pháp luật. Trong trường hợp người được ủy quyền là ông, bà, mẹ, cha,con, chồng, vợ, chị, anh, em ruột của người ủy quyền thì văn bản ủy quyền không cần phải được công chứng, chứng thực;

– Giấy khai sinh (bản chính);

– Những loại giấy tờ cần phải xuất trình:

+ Những loại giấy tờ có dán ảnh thẻ và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, vẫn còn giá trị sử dụng để chứng minh về nhân thân của người có yêu cầu đăng ký thay đổi hộ tịch (Hộ chiếu hoặc chứng minh nhân dân hoặc chứng minh quân nhân chuyên nghiệp, công nhân và viên chức quốc phòng hoặc thẻ căn cước công dân);

+ Giấy tờ để chứng minh nơi cư trú nhằm xác định thẩm quyền đăng ký thay đổi (trong giai đoạn Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử toàn quốc chưa được xây dựng xong và thực hiện thống nhất trên toàn quốc).

Trường hợp người có yêu cầu gửi hồ sơ qua hệ thống bưu chính thì cần phải gửi kèm theo bản sao có chứng thực các giấy tờ cần xuất trình đã nêu trên.

Bước 2: Bộ phận Tiếp nhận và trả kết quả có trách nhiệm phải tiếp nhận, kiểm tra ngay toàn bộ hồ sơ, đối chiếu thông tin trong Tờ khai và tính hợp lệ của giấy tờ trong hồ sơ do người yêu cầu nộp, xuất trình.

Trong trường hợp hồ sơ đầy đủ, hợp lệ thì tiến hành tiếp nhận hồ sơ và viết giấy tiếp nhận; còn nếu hồ sơ chưa đầy đủ, hoàn thiện thì phải có trách nhiệm hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn thiện hồ sơ theo quy định của pháp luật.

Bước 3: Nếu xem xét thấy việc thay đổi hộ tịch là có cơ sở, phù hợp với quy định của pháp luật dân sự và pháp luật khác có liên quan, công chức Tư pháp – hộ tịch phải tiến hành báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã.

Trong trường hợp Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã đồng ý giải quyết việc thay đổi thì ký Trích lục hộ tịch tương ứng (hay Trích lục thay đổi hộ tịch) cấp cho người có yêu cầu; công chức Tư pháp – hộ tịch tiến hành ghi nội dung thay đổi vào Sổ đăng ký thay đổi tên; cùng người có yêu cầu ký vào Sổ.

Trong trường hợp thay đổi thông tin hộ tịch có liên quan đến Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn, công chức Tư pháp – hộ tịch thực hiện việc ghi nội dung thay đổi vào Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn; bổ sung thông tin vào mục tương ứng và đóng dấu vào nội dung được bổ sung; chuyển kết quả tới cho Bộ phận Tiếp nhận và trả kết quả. Trường hợp không đủ điều kiện thay đổi Ủy ban nhân dân cấp xã phải có văn bản từ chối việc cấp Trích lục hộ tịch tương ứng (hay Trích lục thay đổi hộ tịch).

Bước 4: Bộ phận Tiếp nhận và trả kết quả tiến hành trả kết quả cho công dân theo đúng như thời gian ghi trong phiếu hẹn.

Trên đây là thủ tục đổi tên trong giấy khai sinh, anh Đức Thiện có thể tham khảo để quá trình xin đổi tên khai sinh diễn ra nhanh nhất có thể. Mọi vướng mắc trong quá trình làm thủ tục, anh vui lòng liên hệ tổng đài 1900.6174 đội ngũ luật sư luôn sẵn sàng hỗ trợ tư vấn 24/7!

>> Xem thêm: Sửa tên trong giấy khai sinh như thế nào? – Hướng dẫn thủ tục

Bài viết trên đây là giải đáp của Tổng Đài Pháp Luật với những câu hỏi liên quan đến thủ tục cũng như đổi tên giấy khai sinh hết bao nhiêu tiền theo quy định của pháp luật hiện hành. Hy vọng rằng bài viết này sẽ cung cấp phần nào những thông tin hữu ích cho các bạn để có thể dễ dàng thực hiện thủ tục đổi tên trong giấy khai sinh. Nếu các bạn có bất cứ thắc mắc nào cần được giải đáp, gọi ngay cho chúng tôi đến hotline 1900.6174 để nhận được sự hỗ trợ nhanh chóng.

  19006174