Giấy khai sinh không có ngày tháng bổ sung thông tin như thế nào?

Giấy khai sinh không có ngày tháng phải làm sao? Có thể bổ sung thêm ngày tháng vào giấy khai sinh không? Bổ sung giấy khai sinh không có ngày tháng như thế nào mới đúng? Hồ sơ, thủ tục bổ sung thông tin trong giấy khai sinh cho trẻ thế nào? Bài viết sau đây của Tổng Đài Pháp Luật sẽ cung cấp và hướng dẫn chị đọc những thắc mắc trên. Mọi vướng mắc của các chị liên quan đến vấn đề trên, vui lòng kết nối trực tiếp đến với Luật sư thông qua số hotline 1900.6174 để được tư vấn nhanh chóng và kịp thời nhất!

 

Chị Lan Anh ở Thanh Hóa có câu hỏi muốn được Luật sư tư vấn như sau:

“Chào Luật sư. Tôi sinh năm 1986 và đã được đăng ký khai sinh tại Thanh Hóa. Giấy khai sinh của tôi chỉ có năm sinh mà lại không ghi ngày, tháng sinh của tôi. Nay tôi đi làm thẻ Căn cước công dân nhưng cán bộ Công an nói tôi phải đi bổ sung được ngày, tháng sinh mới làm được.

Vậy xin hỏi trường hợp của tôi có thể bổ sung thông tin vào giấy khai sinh không có ngày tháng được không? Việc bổ sung giấy khai sinh không có ngày tháng như thế nào? Hồ sơ, thủ tục bổ sung thêm thông tin trong giấy khai sinh thế nào?

Mong Luật sư hỗ trợ giải đáp cho tôi về vấn đề trên, tôi xin chân thành cảm ơn Luật sư tư vấn!”

 

>> Tư vấn miễn phí thủ tục bổ sung thông tin vào giấy khai sinh không có ngày tháng, gọi ngay 1900.6174

Luật sư trả lời:

Chào chị Lan Anh, cảm ơn chị đã gửi những vướng mắc của mình đến với đội ngũ của  Tổng Đài Pháp Luật! Dựa trên những thông tin mà chị cung cấp ở trên, Luật sư xin đưa ra câu trả lời cụ thể cho những thắc mắc mà chị đang gặp phải như sau:

 

Giấy khai sinh không có ngày tháng có thể bổ sung thêm ngày tháng không?

 

>> Có thể bổ sung thông tin vào giấy khai sinh không có ngày tháng được không? Gọi ngay 1900.6174 

Theo quy định tại khoản 13 Điều 4 Luật Hộ tịch 2014 quy định bổ sung hộ tịch là việc của cơ quan nhà nước có thẩm quyền cập nhật thông tin hộ tịch còn thiếu cho cá nhân đã được đăng ký.

Theo hướng dẫn tại Điều 18 Thông tư 04/2020/TT-BTP, trong trường hợp cá nhân đã được đăng ký khai sinh trước ngày 01/01/2016 nhưng giấy khai sinh, Sổ đăng ký khai sinh không có ghi ngày, tháng sinh thì được bổ sung ngày, tháng sinh theo Giấy chứng sinh hoặc văn bản xác nhận của cơ sở y tế nơi trẻ được sinh ra.

Trong trường hợp chị không có Giấy chứng sinh, không có văn bản xác nhận của cơ sở y tế nơi chị sinh ra thì ngày, tháng sinh được xác định như sau:

– Trong trường hợp chị có hồ sơ, giấy tờ cá nhân ghi thống nhất về ngày, tháng sinh của con, thì xác định theo ngày, tháng sinh đó.

– Trong trường hợp ngày, tháng sinh trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân của chị không thống nhất thì xác định theo ngày, tháng sinh trong hồ sơ, giấy tờ được cấp hoặc xác nhận hợp lệ đầu tiên.

– Trong trường hợp chị không có hồ sơ, giấy tờ cá nhân của trẻ hoặc hồ sơ, giấy tờ cá nhân không có ngày, tháng sinh của chị thì chị được cam đoan về ngày, tháng sinh.

– Trong trường hợp không xác định được ngày, tháng sinh theo hướng dẫn trên thì ngày, tháng sinh là ngày 01 tháng 01 của năm sinh; trường hợp xác định được tháng sinh nhưng không xác định được ngày sinh của trẻ thì ngày sinh là ngày 01 của tháng sinh.

Trường hợp của chị có thể đi bổ sung ngày, tháng sinh vào giấy đăng ký khai sinh được và thuộc trường hợp bổ sung hộ tịch.

Trên đây là giải đáp của luật sư cho câu hỏi có thể bổ sung thông tin vào giấy khai sinh không có ngày tháng được không?.Nếu chị còn thắc mắc về vấn đề này, hãy nhấc máy và gọi ngay đến đường dây nóng 1900.6174  được luật sư tư vấn miễn phí và nhanh chóng kịp thời nhất!

>> Xem thêm: Thủ tục làm lại giấy khai sinh online – Hướng dẫn chi tiết

giay-khai-sinh-khong-co-ngay-thang

Giấy khai sinh không có ngày tháng bổ sung thông tin như thế nào?

 

>>> Luật sư tư vấn miễn phí về hồ sơ, thủ tục bổ sung thông tin trong giấy khai sinh, gọi ngay 1900.6174  

Trường hợp yêu cầu bổ sung ngày, tháng sinh không có Giấy chứng sinh nhưng đã có giấy tờ cá nhân, hồ sơ mà ngày, tháng sinh trong các giấy tờ không có sự thống nhất thì cơ quan đăng ký hộ tịch vận dụng quy định tại Khoản 5 Điều 26 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP ngày 15/11/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật Hộ tịch để xác định ngày, tháng sinh.

Tại Khoản 5 Điều 26 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP quy định:

Trong trường hợp người có yêu cầu không có bản sao Giấy khai sinh nhưng trong hồ sơ, giấy tờ cá nhân có sự thống nhất về nội dung khai sinh của trẻ thì đăng ký lại theo nội dung đó. Nếu hồ sơ, giấy tờ không thống nhất về nội dung khai sinh của người đó thì nội dung khai sinh được xác định theo hồ sơ, giấy tờ do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp chính thức hợp lệ đầu tiên; riêng đối với người đang công tác trong lực lượng vũ trang, cán bộ, công chức, viên chức thì nội dung khai sinh được xác định theo văn bản của Thủ trưởng cơ quan, đơn vị về việc những nội dung khai sinh của người đó gồm tên; giới tính, họ, chữ đệm; dân tộc; quốc tịch, ngày, tháng, năm sinh; quê quán; quan hệ cha – con, mẹ – con phù hợp với hồ sơ do cơ quan, đơn vị đang quản lý đó”.

Trong trường hợp chị yêu cầu bổ sung thêm ngày, tháng sinh khi chưa có hồ sơ, giấy tờ cá nhân thì cơ quan đăng ký hộ tịch vận dụng quy định tại Khoản 4 Điều 27 Nghị định số 123/2015/NĐ-CP và Khoản 2 Điều 22 Thông tư số 15/2015/TT-BTP ngày 16/11/2015 của Bộ Tư pháp hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Hộ tịch và Nghị định số 123/2015/NĐ-CP để xác định tháng sinh, ngày sinh, cụ thể như sau:

Nếu người đăng ký không xác định được ngày sinh thì ghi ngày đầu tiên của tháng sinh; Nếu người đăng ký không xác định được ngày, tháng sinh cụ thể của trẻ thì ghi ngày 01 tháng 01 của năm sinh.

Trong thành phần hồ sơ, giấy tờ phải xuất trình bao gồm:

– Hộ chiếu hoặc thẻ căn cước công dân, chứng minh nhân dân hoặc các giấy tờ khác có dán ảnh gần nhất và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng để chứng minh về nhân thân của người có yêu cầu đăng ký bổ sung hộ tịch;

– Giấy tờ chứng minh nơi cư trú để xác định thẩm quyền đăng ký bổ sung hộ tịch (trong giai đoạn Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư và Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử toàn quốc chưa được xây dựng xong và thực hiện thống nhất trên toàn quốc);

– Trường hợp phải gửi hồ sơ qua hệ thống bưu chính thì phải gửi kèm theo bản sao có chứng thực các giấy tờ phải xuất trình nêu trên.

Trên đây là giải đáp của Luật sư cho câu hỏi bổ sung ngày tháng vào giấy khai sinh như thế nào? Nếu chị còn thắc mắc về vấn đề này, hãy nhấc máy và gọi ngay đến đường dây nóng 1900.6174  được luật sư tư vấn miễn phí và nhanh chóng nhất!

>> Xem thêm: Làm lại giấy khai sinh cần những gì? Thủ tục cần thiết

Thủ tục bổ sung thông tin trong giấy khai sinh không có ngày tháng thế nào?

 

>> Luật sư tư vấn miễn phí về bổ sung ngày, tháng vào giấy khai sinh không có ngày tháng, gọi ngay 1900.6174 

Tờ khai bổ sung thông tin hộ tịch khi giấy khai sinh không có ngày tháng

Sau đây, Tổng Đài Pháp Luật cung cấp cho chị tờ khai bổ sung thông tin như sau:

Download (DOCX, 12KB)

CỘNG HOÀ XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

—————–

TỜ KHAI ĐĂNG KÝ VIỆC THAY ĐỔI, CẢI CHÍNH,

BỔ SUNG HỘ TỊCH, XÁC ĐỊNH LẠI DÂN TỘC

Kính gửi: (1)………………………………………………………………………………………………………………………

Họ, chữ đệm, tên người yêu cầu:………………………………………………………………………………………….

Nơi cư trú: (2)…………………………………………………………………………………………………………………….

Giấy tờ tùy thân: (3)…………………………………………………………………………………………………………….

Quan hệ với người đề nghị được thay đổi, cải chính, xác định lại dân tộc, bổ sung hộ tịch:

Đề nghị cơ quan đăng ký việc (4) …………………………………………………………………………………………

cho người có tên dưới đây

Họ, chữ đệm, tên: Giới tính:…………………………………………………………………………………………………

Ngày, tháng, năm sinh:………………………………………………………………………………………………………..

Dân tộc:………………………………………………..Quốc tịch:…………………………………………………………….

Giấy tờ tùy thân: (3) ……………………………………………………………………………………………………………

Nơi cư trú: (2) ……………………………………………………………………………………………………………………

Đã đăng ký (5) ……………… ngày……… tháng ……… năm ……. tại số: …. Quyển số:…………. của ……

Nội dung: (6)……………………………………………………………………………………………… ………………………..

Lý do: ………………………………… ………………………………… …………………………………………………………

Tôi cam đoan những nội dung khai trên đây là đúng sự thật và chịu trách nhiệm trước pháp luật về cam đoan của mình.

Làm tại ……………, ngày …… tháng ……năm ……

Người yêu cầu

Trên đây là mẫu tờ khai bổ sung thông tin, nếu chị gặp bất kỳ vướng mắc nào trong quá trình soạn thảo tờ khai, hãy gọi ngay đến hotline 1900.6174 để được tư vấn nhanh chóng.

>> Xem thêm: Xin cấp lại giấy khai sinh ở đâu? Thủ tục tiến hành thế nào?

quy-sinh-giay-khai-sinh-khong-co-ngay-thang

Giấy khai sinh không có ngày tháng, bổ sung thông tin cần chuẩn bị hồ sơ gì?

 

Để tiến hành bổ sung thông tin hộ tịch, chị cần chuẩn bị hồ sơ bao gồm: 

– Tờ khai đăng ký bổ sung hộ tịch theo mẫu; 

– Giấy tờ để làm căn cứ bổ sung hộ tịch; 

– Văn bản ủy quyền phải theo đúng quy định của pháp luật trong trường hợp ủy quyền thực hiện việc đăng ký thay đổi, cải chính, bổ sung hộ tịch. 

–- Trong trường hợp người được ủy quyền là vợ, chồng, anh, chị, ông, bà, cha, mẹ, con, em ruột của người ủy quyền thì văn bản ủy quyền không phải công chứng, chứng thực nhưng phải có giấy tờ chứng minh mối quan hệ với người ủy quyền.

Cơ quan giải quyết thủ tục hành chính là Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi đã đăng ký hộ tịch trước đây hoặc Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người đó yêu cầu (theo Điều 27 Luật hộ tịch).

Trong quá trình chuẩn bị hồ sơ bổ sung thông tin, chị còn bất kỳ vướng mắc nào, hãy liên hệ ngay đến hotline 1900.6174 để được hỗ trợ nhanh chóng.

>> Xem thêm: Làm lại giấy khai sinh ở nơi khác – Hướng dẫn hồ sơ, thủ tục

Thủ tục bổ sung thông tin khi giấy khai sinh không có ngày tháng

 

– Sau khi chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, chị sẽ tiến hành đăng ký bổ sung thông tin hộ tịch có thể đăng ký trực tiếp hoặc ủy quyền cho người khác thực hiện

– Chị có thể nộp hồ sơ trực tiếp tại Ủy ban nhân dân huyện hoặc có thể gửi hồ sơ qua đường bưu điện hoặc có thể gửi qua hệ thống đăng ký hộ tịch online

Thời gian giải quyết:

– Đối với việc bổ sung thông tin hộ tịch có thể được thực hiện ngay trong ngày làm việc

– Trong trường hợp nhận hồ sơ sau 15 giờ không được giải quyết ngày thì sẽ được trả kết quả trong ngày làm việc tiếp theo.

Trên đây là nội dung tư vấn của luật sư liên quan đến việc bổ sung ngày, tháng vào giấy khai sinh cho trẻ, hồ sơ thủ tục như thế nào?. Nếu chị còn bất cứ thắc mắc nào liên quan đến vấn đề trên hãy nhấc máy và liên hệ ngay đến đường dây nóng 1900.6174 để được luật sư tư vấn và hỗ trợ tận tình và  miễn phí!

tu-van-giay-khai-sinh-khong-co-ngay-thang

 Liên hệ Luật sư tư vấn hộ tịch tại Tổng Đài Pháp Luật

 

>> Đặt lịch hẹn với Luật sư tư vấn ly hôn uy tín và có nhiều năm kinh nghiệm, gọi ngay 1900.6174 

Với nhiều năm kinh nghiệm hành nghề, đội ngũ Luật sư tại Tổng Đài Pháp Luật luôn sẵn sàng hỗ trợ và giải đáp mọi vướng mắc cho khách hàng. Bạn có thể liên hệ đến Tổng Đài Pháp Luật theo thông tin liên hệ:

Số điện thoại:1900.6174 

Email: Tongdaiphapluat.mkt@gmail.com

Website: tongdaiphapluat.vn

Trên đây là bài viết của Tổng Đài Pháp Luật về các nội dung liên quan đến việc giấy khai sinh không có ngày tháng. Hy vọng những thông qua bài viết trên, các bạn sẽ có được cho mình những thông tin cần thiết để có thể giải quyết được vấn đề của mình gặp phải trên thực tế. Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề trên, các bạn vui lòng liên hệ trực tiếp đến với chúng tôi qua đường dây nóng 1900.6174 để được luật sư nhanh chóng tư vấn và hỗ trợ!

  19006174