Sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu được không? Tư vấn thủ tục A – Z

Sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu được không? Dùng hộ chiếu để sang tên sổ đỏ cần thực hiện những thủ tục gì? Dùng hộ chiếu sang tên sổ đỏ mất bao nhiêu tiền? Dùng hộ chiếu thay CMND/CCCD để công chứng hợp đồng mua bán đất có được không? Trong bài viết này, Tổng Đài Pháp Luật sẽ giải đáp thắc mắc của bạn đọc đối với vấn đề Sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu được không. Trong quá trình tìm hiểu nội dung, nếu bạn có bất kỳ thắc mắc nào, hãy liên hệ ngay đến hotline 1900.6174 để được các Luật sư, chuyên gia pháp lý giải đáp kịp thời! 

sang-ten-so-do-dung-ho-chieu-duoc-khong
Sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu được không?

Sang tên sổ đỏ là gì?

 

>> Tư vấn miễn phí quy định của pháp luật về sang tên sổ đỏ, gọi ngay 1900.6174 

Sang tên sổ đỏ còn được gọi là thủ tục đăng ký biến động khi chuyển nhượng, tặng cho, thừa kế quyền sử dụng đất (chỉ có đất), quyền sử dụng đất và tài sản khác gắn liền với đất (có đất và nhà ở hoặc các tài sản khác gắn liền với đất).

Sau đó, người nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho nhà đất được cấp Giấy chứng nhận mới đứng tên mình hoặc người nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho nhà đất không được cấp Giấy chứng nhận mới. Đồng thời theo Khoản 1 Điều 95 Luật Đất đai 2013 quy định thì đây cũng được coi là một trong những thủ tục do Nhà nước quản lý.

Sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu được không?

 

Chị Minh (An Giang) có câu hỏi như sau:

“Chào Luật sư, tôi là Minh, hiện là tôi là một người định cư lâu năm ở bên Canada, mới về nước. Tôi có một mảnh đất ở Việt Nam cần bán cho người khác. Tuy nhiên, do thời gian gấp rút tôi không làm được căn cước công dân nhưng tôi có hộ chiếu. Vậy cho tôi hỏi việc thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu được không? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn.”

 

>> Sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu được không? Gọi ngay 1900.6174 

Luật sư tư vấn đất đai trả lời: 

Chào chị, chúng tôi cảm ơn chị đã tin tưởng và đặt câu hỏi cho chúng tôi. Sau đây là câu trả lời đến thắc mắc của chị về vấn đề sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu được không:

Căn cứ theo quy định tại Điều 9 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ nộp sang tên sổ đỏ thì cần các giấy tờ như

+ Sổ đỏ

+ Hợp đồng mua bán, chuyển nhượng quyền sử dụng đất

+ Đơn đăng ký biến động đất đai

+ Giấy đăng ký kết hôn hay giấy xác nhận tình trạng hôn nhân

+ Căn cước công dân hoặc hộ chiếu, các giấy tờ liên quan khác…

Như vậy nếu chị không có căn cước công dân thì chị có thể dùng giấy tờ thay thế là hộ chiếu để ký hợp đồng mua bán chuyển nhượng quyền sử dụng đất cũng như thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ mà chị muốn. 

Trong quá trình tìm hiểu quy định của pháp luật về sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu được không, chị gặp bất kỳ khó khăn nào, hãy gọi ngay đến hotline 1900.6174 để được tư vấn miễn phí.

tu-van-sang-ten-so-do-dung-ho-chieu-duoc-khong
Tư vấn sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu được không

Sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu cần thực hiện những thủ tục gì?

 

Anh Hoàng (Kiên Giang) có câu hỏi như sau:

“Chào Luật sư, tôi là Hoàng, tôi là nông dân sinh sống tại Kiên Giang. Tôi có một mảnh đất ruộng do không sản xuất nên muốn chuyển nhượng cho em tôi. Tuy nhiên, hiện nay tôi mới vừa làm mất căn cước công dân và chỉ có 1 cuốn hộ chiếu. Vậy cho tôi hỏi dùng hộ chiếu để sang tên sổ đỏ cần thực hiện thủ tục gì? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn.”

 

>> Tư vấn miễn phí thủ tục sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu nhanh chóng, gọi ngay 1900.6174 

Phần trả lời: 

Chào anh, chúng tôi cảm ơn anh đã tin tưởng và đặt câu hỏi cho chúng tôi. Sau đây là câu trả lời đến thắc mắc của anh:

Đối với việc sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu, anh thực hiện theo các bước như sau:

Bước 1: Công chứng hoặc chứng thực hợp đồng

 

Căn cứ theo Điều 40 và Điều 41 Luật Công chứng 2014, để thực hiện thủ tục công chứng, chứng thực hợp đồng mua bán, chuyển nhượng quyền sử dụng đất thì hai bên cần chuẩn bị hồ sơ gồm:

– Hộ chiếu của anh Hoàng và Chứng minh nhân dân/căn cước công dân/hộ chiếu của em của anh (người được chuyển nhượng);

– Giấy đăng ký kết hôn hoặc Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân của hai bên

– Anh Hoàng cần chuẩn bị có văn bản ủy quyền trong trường hợp anh nhờ người khác

– Bản sao Sổ đỏ

Sau khi chuẩn bị đầy đủ hồ sơ, anh đến cơ quan có thẩm quyền để tiến hành công chứng, chứng thực hợp đồng.

Bước 2: Kê khai nghĩa vụ tài chính và nộp thuế, lệ phí

 

Để dùng hộ chiếu sang tên sổ đỏ thì anh Hoàng phải thực hiện các nghĩa vụ tài chính sau cụ thể: Anh Hoàng tiến hành thực hiện kê khai thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ đối với người nhận chuyển nhượng và các loại tờ khai nghĩa vụ tài chính khác tại cơ quan thuế  có thẩm quyền tại nơi có quyền sử dụng đất thực hiện chuyển nhượng, tặng cho.

Trong trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ cũng phải nộp hồ sơ khai thuế, lệ phí (theo điểm a khoản 3 Điều 16 Thông tư 156/2013/TT-BTC và khoản 1 Điều 10 Nghị định 140/2016/NĐ-CP).

Bước 3: Đăng ký biến động

 

Anh Hoàng muốn thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu thì cần chuẩn bị những giấy tờ: 

– Bản sơ đồ đường đi vào thửa đất cần chuyển nhượng;

– Bản hợp đồng đã công chứng về chuyển nhượng giữa anh và em của anh Hoàng;

– Sổ đỏ đã cấp;

– Hộ chiếu của anh Hoàng và Chứng minh nhân dân/căn cước công dân/ hộ chiếu của người nhận chuyển nhượng; giấy kết hôn (nếu còn độc thân thì phải có giấy xác nhận tình trạng hôn nhân).

– Giấy ủy quyền của anh Hoàng (nếu có).

– Các giấy tờ liên quan đến lệ phí và các nghĩa vụ tài chính khác như đăng ký biến động, thuế thu nhập cá nhân, lệ phí trước bạ..

Hai bên sau khi hoàn thành xong hồ sơ sang tên Sổ đỏ thì nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thuộc Phòng Tài nguyên và Môi trường hoặc cơ quan tiếp nhận hồ sơ theo quy định của Ủy ban nhân dân huyện Hậu Giang. Nếu có nhu cầu, hộ gia đình, cá nhân có thể nộp tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất (xã, phường, thị trấn).

Sau khi tiếp nhận hồ sơ của hai bên đã nộp thì Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện sẽ gửi thông tin sang Cơ quan thuế có thẩm quyền để xác định nghĩa vụ tài chính. Sau đó, cơ quan thuế sẽ thông báo nộp tiền (nghĩa vụ tài chính, thuế, lệ phí) thì người sử dụng đất sẽ phải nộp theo thông báo. Bên cạnh đó, Văn phòng đăng ký đất đai xác nhận thông tin chuyển nhượng vào Giấy chứng nhận.

Sau 03 ngày làm việc kể từ ngày ký xác nhận thông tin tặng cho trong giấy chứng nhận) thì Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất trao Giấy chứng nhận cho người sử dụng đất hoặc gửi Uỷ ban nhân dân cấp xã để trao đổi đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã tại nơi đất cần chuyển nhượng.

Nếu trong quá trình thực hiện thủ tục sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu, anh gặp bất kỳ vướng mắc nào, hãy gọi ngay đến đường dây nóng 1900.6174 để được tư vấn miễn phí.

Sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu mất bao lâu?

 

>> Giải đáp miễn phí thời gain sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu, gọi ngay 1900.6174 

Thời hạn thủ tục sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu là không quá 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ và không quá 20 ngày trong trường hợp đất đó thuộc các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội đặc biệt khó khăn (theo Nghị định 01/2017/NĐ-CP và Nghị định 43/2014/NĐ-CP)

Sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu mất bao nhiêu tiền?

 

>> Tư vấn miễn phí chi phí sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu, gọi ngay 1900.6174 

Để dùng hộ chiếu sang tên sổ đỏ thì người dân phải thực hiện các nghĩa vụ tài chính sau:

– Lệ phí trước bạ: 0,5% x giá đất x diện tích (được quy định theo Nghị định 20/2019/NĐ-CP)

– Thuế thu nhập cá nhân: Giá chuyển nhượng x Thuế suất 2% (theo quy định Thông tư 92/2015/TT-BTC).

– Phí thẩm định hồ sơ khi sang tên hồ sơ do Ủy ban nhân dân huyện nơi có đất quy định.

Trong quá trình tìm hiểu quy định của pháp luật về các khoản chi phí sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu, bạn gặp bất kỳ vướng mắc nào, hãy gọi ngay đến hotline 1900.6174 để được tư vấn nhanh chóng.

quy-dinh-sang-ten-so-do-dung-ho-chieu-duoc-khong

Dùng hộ chiếu thay CMND/CCCD để công chứng hợp đồng mua bán đất có được không?

 

>> Tư vấn miễn phí quy định công chứng hợp đồng bán đất, gọi ngay 1900.6174

Hiện nay về việc thực hiện công chứng hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất cũng như sử dụng giấy tờ hộ chiếu/CMND/CCCD để ghi thông tin trên đó thì hiện không có quy định.

Tuy nhiên là có quy định về việc ghi thông tin trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định khoản 1 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT thì đối với đối tượng là cá nhân trong nước thì không được ghi thông tin hộ chiếu, chỉ có người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở Việt Nam thì mới được ghi thông tin hộ chiếu.

Như vậy, dựa trên nơi cư trú để quyết định có được dùng hộ chiếu thay cho CMND/CCCD để công chứng hợp đồng mua bán đất hay không. Trường hợp nếu bạn người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc diện được sở hữu nhà ở Việt Nam thì được ghi thông tin hộ chiếu khi đi công chứng hợp đồng mua bán đất đai, còn trong nước thì không.

Trên đây là tư vấn của Tổng Đài Pháp Luật về các nội dung liên quan đến sang tên sổ đỏ dùng hộ chiếu được không. Chúng tôi mong rằng bài viết này sẽ phần nào cung cấp cho bạn những thông tin hữu ích để bạn có thể tham gia pháp luật an toàn nhất. Mọi thắc mắc cần hỗ trợ, vui lòng liên hệ trực tiếp đến với chúng tôi trực tiếp tại văn phòng của chúng tôi hoặc  qua đường dây nóng 1900.6174 để được tư vấn, hỗ trợ!

  19006174