Sinh con ngoài giá thú có bị kỷ luật không? Tư vấn miễn phí

Sinh con ngoài giá thú có bị kỷ luật không? Sinh con ngoài giá thú trong trường hợp nào bị xử lý hành chính? Đây là một trong số những câu hỏi chúng tôi nhận được nhiều trong thời gian gần đây. Bài viết sau đây của Tổng Đài Pháp Luật sẽ giải đáp chi tiết thắc mắc của mọi người liên quan đến vấn đề sinh con ngoài giá thú. Để được luật sư tư vấn miễn phí, vui lòng liên hệ trực tiếp cho chúng tôi qua đường dây nóng 1900.6174 để được hỗ trợ giải đáp nhanh chóng và chính xác nhất!

 

Sinh con ngoài giá thú có bị kỷ luật không?

 

>> Luật sư giải đáp sinh con ngoài giá thú có bị kỷ luật không, gọi ngay 1900.6174.

 

Anh Nguyễn Hoàng (TP. Hà Nội) có câu hỏi:

Chào luật sư. Hiện tại tôi là công chức nhà nước, đã kết hôn và có một bé trai. Tuy nhiên, do có quan hệ tình cảm với một người phụ nữ nên tôi đã có con ngoài giá thú. Tôi muốn hỏi sinh con ngoài giá thú có bị kỷ luật không? Tôi xin chân thành cảm ơn.

 

Trả lời:

Xin chào anh Hoàng! Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi đến cho Tổng Đài Pháp Luật. Đối với câu hỏi của anh và dựa trên quy định pháp luật hiện hành, luật sư xin phép được đưa ra câu trả lời như sau:

Việc công chức có con ngoài giá thú chia thành hai trường hợp:

– Thứ nhất, hai bên nam nữ có con khi chưa đăng ký kết hôn hoặc cả 2 đều độc thân.

Trong trường hợp này, pháp luật không quy định hình thức xử phạt nào, chỉ quy định nghĩa vụ về việc nuôi dưỡng, cấp dưỡng với con theo quy định tại Điều 14 Luật hôn nhân và gia đình.

– Thứ hai, hai bên có con với nhau nhưng một trong hai bên hoặc cả hai bên đã kết hôn.

Trong trường hợp này, việc xử lý, truy cứu trách nhiệm phụ thuộc vào nhiều yếu tố, có thể bị xử lý kỷ luật, xử lý hành chính, xử lý hình sự tùy theo tính chất đặc điểm hành vi.

Như vậy, việc có con ngoài giá thú chia thành 2 trường hợp nêu trên, như anh Hoàng đã chia sẻ thì anh thuộc rơi trường hợp có con ngoài giá thú khi anh đã kết hôn. Đối với anh việc có con ngoài giá thú có thể bị xử lý kỷ luật theo quy chế nội bộ nếu cơ quan, đơn vị mà anh đang công tác có quy định về việc công chức vi phạm quy định.

Vì vậy để biết trong trường hợp của anh có bị xử lý kỷ luật không thì anh cần xem lại nội quy cơ quan nơi anh đang làm việc. Trong quá trình tìm hiểu nếu có vướng mắc nào liên quan đến vấn đề này hãy gọi ngay hotline 1900.6174 để nhận tư vấn

sinh-con-ngoai-gia-thu-co-bi-ky-luat-khong
Sinh con ngoài giá thú có bị kỷ luật không

 

Sinh con ngoài giá thú bị xử lý như thế nào?

 

Anh Tuấn Hùng (Nghệ An) có câu hỏi:

Chào Luật sư, tôi đang có vấn đề vướng mắc, mong được Luật sư giải đáp như sau:

Tôi 30 tuổi đang độc thân, hiện đang sinh sống và làm việc tại Hà Nội. Trong một lần uống say tôi đã phát sinh quan hệ với một phụ nữ bên ngoài (chị Q) dẫn đến cô ấy có thai. Chị Q hiện đang độc thân, nên chúng tôi quyết định sẽ sinh đứa bé ra nhưng không kết hôn.

Luật sư cho hỏi, tôi hiện đang là công chức vậy trong trường hợp có con ngoài giá thú tôi sẽ bị xử lý như thế nào? Tôi xin chân thành cảm ơn!

 

>> Sinh con ngoài giá thú có bị xử lý hành chính không? Gọi ngay 1900.6174

Trả lời:

Chào anh Hùng! Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Tổng Đài Pháp Luật. Đối với câu hỏi của anh dựa theo quy định pháp luật hiện hành luật sư xin đưa ra câu trả lời như sau:

Việc công chức có con ngoài giá thú được chia thành các trường hợp như sau:

– Chưa kết hôn, có con ngoài giá thú với người độc thân

Trong trường hợp này, vì quan hệ của hai bên chỉ là quan hệ tình cảm nên pháp luật không điều chỉnh, nếu có con ngoài giá thú thì cũng sẽ không bị xử lý kỷ luật, xử phạt hành chính hay hình sự theo quy định hiện hành.

– Đã kết hôn nhưng có con ngoài giá thú

Trường hợp công chức đã kết hôn mà có con ngoài giá thú với người khác; hoặc đang độc thân, nhưng có con ngoài giá thú với người đã kết hôn thì có thể bị xử lý:

– Xử lý kỷ luật nếu cơ quan, đơn vị đang công tác có quy định về việc công chức vi phạm quy định về nhân phẩm.

– Xử lý hành chính:

Xử lý hành chính chỉ khi nếu xuất hiện hành vi chung sống như vợ chồng khi đã có gia đình hoặc đang độc thân nhưng sống chung với người đã kết hôn theo quy định tại Điều 48, Nghị định số 110/2013/NĐ-CP đã được sửa đổi, bổ sung bởi Nghị định số 67/2015/NĐ-CP:

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng với một trong các hành vi sau:

+ Đang trong tình trạng hôn nhân mà kết hôn với người khác;

+ Độc thân mà kết hôn với người mà mình biết rõ là đã có gia đình;

+ Đang trong tình trạng hôn nhân mà chung sống như vợ chồng với người khác;

+ Độc thân mà chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đã có gia đình;

+ Như vậy, mức xử phạt cao nhất cho hành vi này lên đến 3.000.000 đồng.

– Xử lý hình sự:

Trách nhiệm hình sự đặt ra nếu xuất hiện hành vi chung sống như vợ chồng khi đã có gia đình hoặc đang độc thân nhưng sống chung với người đã kết hôn dẫn đến những hậu quả nghiêm trọng quy định cụ thể tại Điều 182 Bộ luật hình sự 2015:

Người nào đã có gia đình mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có gia đình mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang trong tình trạng thuộc một trong các trường hợp sau đây bị phạt cảnh cáo, phạt cải tạo không giam giữ đến 01 năm hoặc phạt tù từ 03 tháng đến 01 năm:

a) Làm cho một hoặc hai bên dẫn đến ly hôn;

b) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này mà còn vi phạm.

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, bị phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Làm cho vợ, chồng hoặc con của một trong hai bên tự sát;

b) Đã có quyết định của Tòa án hủy việc kết hôn hoặc buộc phải chấm dứt việc chung sống như vợ chồng mà vẫn duy trì quan hệ đó.

Như vậy, công chức có con ngoài giá thú nếu phát sinh quan hệ chung sống như vợ chồng với người khác sẽ bị xử phạt theo quy định pháp luật.

Như vậy, trường hợp anh trình bày ở trên anh và người phụ nữ đã có con với nhau nhưng hiện tại hai bên đang độc thân cũng không đăng ký kết hôn. Vậy con hai người khi sinh ra sẽ là con ngoài giá thú, nhưng trong trường hợp của anh hai bên chỉ có quan hệ tình cảm nên pháp luật không cấm do đó không có hình thứ xử phạt nào. Tuy nhiên anh, chị phải đảm bảo đầy đủ quyền và lợi ích của đứa trẻ khi sinh ra.

Nếu anh còn thắc mắc nào liên quan đến vấn đề nãy, hãy gọi ngay đến hotline 1900.6174 để nhận được hướng dẫn chi tiết và nhanh chóng từ Luật sư có trình độ chuyên môn cao.

>> Xem thêm: Mức cấp dưỡng cho con ngoài giá thú được quy định như thế nào?

 

Thủ tục đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú

 

Chị Hồng (TP. Hải Phòng) có câu hỏi:

Thưa Luật sư, tôi có vấn đề đang thắc mắc mong luật sư giải đáp như sau:

Tôi và anh Công sống với nhau như vợ chồng nhưng không đăng ký kết hôn. Bây giờ tôi đang mang thai được 5 tháng, sắp tới sẽ sinh. Vậy luật sư cho tôi hỏi sau này khi tôi làm giấy đăng ký khai sinh cho con thì cần thực hiện thủ tục như thế nào? Tôi xin cảm ơn Luật sư.

 

>> Hướng dẫn chi tiết thủ tục đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú, liên hệ hotline 1900.6174

sinh con ngoài giá thú có bị kỷ luật không
Đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú

 

Trả lời:

Chào chị Hồng! Cảm ơn chị đã tin tưởng Tổng Đài Pháp Luật là nơi gửi gắm những thắc mắc. Đối với câu hỏi của chị dựa theo quy đinh pháp luật hiện hành luật sư phân tích và xin đưa ra câu trả lời như sau:

Trong trường hợp chị muốn làm giấy khai sinh cho con không có cha và con mang họ mẹ thì chị cần thực hiện trình tự thủ tục như sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ:

– Tờ khai đăng ký khai sinh;

– Bản chính Giấy chứng sinh; trong trường hợp không có Giấy chứng sinh thì nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; trong trường hợp không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh;

– Người đi khai sinh phải xuất trình: chứng minh nhân dân, căn cước công dân hoặc hộ chiếu hoặc các giấy tờ khác ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng; Giấy tờ chứng minh nơi cư trú để chứng minh thẩm quyền đăng ký khai sinh.

Bước 2: Nộp hồ sơ

– Chị cần nộp hồ sơ tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của chị để đăng ký khai sinh cho con.

Bước 3: Nhận kết quả:

Sau khi nhận hồ sơ từ người yêu cầu, người tiếp nhận có trách nhiệm kiểm tra ngay hồ sơ, đối chiếu thông tin, tính hợp lệ của giấy tờ. Nếu hồ sơ đầy đủ, hợp lệ, người tiếp nhận viết giấy tiếp nhận, ghi rõ ngày, giờ trả kết quả. Nếu hồ sơ chưa đầy đủ, hoàn thiện thì người tiếp nhận hồ sơ hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn thiện theo quy định; nếu không thể bổ sung, hoàn thiện ngay thì phải lập thành văn bản hướng dẫn, nêu rõ loại giấy tờ, nội dung cần bổ sung, hoàn thiện, ký, ghi rõ họ, chữ đệm, tên của người tiếp nhận.

Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ, thông tin khai sinh đầy đủ, phù hợp, công chức tư pháp – hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã. Nếu Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã đồng ý giải quyết thì công chức tư pháp – hộ tịch cập nhật thông tin khai sinh theo hướng dẫn để lấy Số định danh cá nhân, ghi nội dung khai sinh vào Sổ đăng ký khai sinh, hướng dẫn người đi đăng ký khai sinh kiểm tra nội dung Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh, cùng người đi đăng ký khai sinh ký tên vào Sổ.

Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký 01 bản chính Giấy khai sinh cấp cho người được đăng ký khai sinh, số lượng bản sao Giấy khai sinh được cấp theo yêu cầu.

Lưu ý: Theo quy định tại Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP, trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.

Trong trường hợp chị và anh Công muốn đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú và con mang họ cha thì anh, chị cần thực hiện trình tự thủ tục như sau:

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ:

– Tờ khai đăng ký khai sinh;

– Tờ khai đăng ký nhận cha, mẹ, con;

– Giấy chứng sinh;

– Chứng cứ chứng minh quan hệ cha, con: Văn bản của cơ quan y tế, cơ quan giám định, cơ quan, tổ chức khác có thẩm quyền ở trong nước hoặc nước ngoài xác nhận quan hệ cha con; trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh thì các bên nhận cha, mẹ, con lập văn bản cam đoan về mối quan hệ cha, mẹ, con, có ít nhất hai người làm chứng về mối quan hệ cha, mẹ, con.

Bước 2: Nộp hồ sơ

– Trong trường hợp người cha có yêu cầu làm thủ tục nhận con ngoài giá thú thì cơ quan có thẩm quyền giải quyết thủ tục đăng ký nhận cha con là Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người nhận hoặc người được nhận là cha, mẹ, con.

– Nếu một bên có yêu cầu là người nước ngoài, công dân Việt Nam định cư ở nước ngoài thì thẩm quyền thuộc Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam.

Bước 3: Nhận kết quả:

Sau khi nhận hồ sơ đầy đủ, phù hợp, công chức tư pháp – hộ tịch ghi nội dung khai sinh vào Sổ hộ tịch; cập nhật vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lấy Số định danh cá nhân. Công chức tư pháp – hộ tịch và người đi đăng ký khai sinh cùng ký tên vào Sổ hộ tịch. Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã cấp Giấy khai sinh cho người được đăng ký khai sinh.

Trên đây là phần tư vấn cho chị Hồng về vấn đề khai sinh cho con ngoài giá thú. Nếu chỉ còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan đến vấn đề này, hãy gọi ngay đến hotline 1900.6174 để được luật sư giải đáp chi tiết, nhanh chóng!

>> Xem thêm: Con ngoài giá thú có được mang họ cha không? Hướng dẫn chi tiết

Như vật, bài viết trên đây là những chia sẻ của Tổng Đài Pháp Luật liên quan đến vấn đề sinh con ngoài giá thú có bị kỷ luật không. Những thông tin giải đáp của luật sư về câu hỏi liên quan đến vấn đề này, hy vọng chúng sẽ giúp ích cho bạn trong việc tìm hiểu quy định pháp luật. Trong quá trình tìm hiểu nếu bạn còn có câu hỏi nào hay gặp phải bất kỳ khó khăn gì, hãy liên hệ ngay đến đường dây nóng 1900.6174 để nhận được sự giải đáp miễn phí từ đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn pháp lý dày dặn kinh nghiệm của chúng tôi!

  19006174