Sổ đỏ đứng tên chủ hộ có được không? Chủ hộ có quyền bán đất không?

Sổ đỏ đứng tên chủ hộ được không? Thủ tục làm sổ đỏ đứng tên chủ hộ như thế nào? Quyền lợi của chủ hộ khi đứng tên trên sổ đỏ được quy định như thế nào? Tất cả vấn đề này sẽ được Tổng Đài Pháp Luật giải đáp trong bài viết dưới đây. Mọi vướng mắc cần được hỗ trợ hãy liên hệ ngay qua đường dây nóng 1900.6174 để được chuyên gia pháp luật tư vấn nhanh chóng!

Anh Toàn (Yên Bái) có câu hỏi như sau:

Thưa Luật sư, tôi là Toàn năm nay 35 tuổi. Hiện tôi đang là công nhân tại một xí nghiệp ở địa phương. Nhà tôi có 3 anh em. Hiện tại, sau một thời gian làm việc bố mẹ tôi có tích góp và mua được một mảnh đất có diện tích khoảng 540 m2. Do cùng chung sống với nhau nên bố mẹ tôi định làm sổ đỏ hộ gia đình đứng tên bố tôi là chủ hộ.

Vậy tôi muốn hỏi làm sổ đỏ đứng tên chủ hộ được không? Điều kiện để được cấp sổ đỏ đứng tên chủ hộ là gì? Thủ tục làm sổ đỏ như thế nào? Chủ hộ sẽ có những quyền lợi như thế nào đối với mảnh đất?

Mong nhận được phản hồi từ Luật sư. Tôi xin cảm ơn.

>> Tư vấn miễn phí quy định của pháp luật về sổ đỏ đứng tên chủ hộ, gọi ngay 1900.6174

Phần trả lời của Luật sư! 

Cảm ơn anh Toàn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Tổng Đài Pháp Luật. Đối với câu hỏi của anh, chúng tôi xin giải đáp như sau:

Chủ hộ là ai? Đất hộ gia đình là gì?

 

>> Giải đáp miễn phí quyền lợi của chủ hộ khi đứng tên trên sổ đỏ, gọi ngay 1900.6174

Chủ hộ là ai?

 

Để trả lời cho câu hỏi “Chủ hộ là ai?” căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 10 Luật Cư trú 2020 quy định:

Đây là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ do các thành viên hộ gia đình thống nhất đề cử

Trường hợp nếu hộ gia đình không có người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ chủ hộ là người được các thành viên hộ gia đình thống nhất đề cử một người trong gia đình làm chủ hộ, nếu không có diễn ra việc đề cử chủ hộ sẽ do Tòa án quyết định.

Trường hợp hộ gia đình chỉ có một người, người đó là chủ hộ.

Đất hộ gia đình là gì?

 

Đất hộ gia đình được quy định theo Khoản 29 Điều 3 Luật Đất đai 2013 như sau:

Là đất mà những người có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng (cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi,…) theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình sống chung.

Những người trong hộ gia đình có quyền sử dụng đất chung để có quyền sử dụng đất chung (cụ thể là cùng nhau đóng góp như góp tiền mua chung,…hoặc cùng nhau tạo lập như cùng nhau khai hoang đất,…) hoặc được tặng cho chung, thừa kế chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất.

Hộ gia đình được cấp Giấy chứng nhận sẽ ghi tên là “Hộ ông” hoặc “Hộ bà”.

Trong quá trình tìm hiểu quy định pháp luật, anh gặp bất kỳ vướng mắc nào, hãy nhấc máy và gọi ngay đến hotline 1900.6174 để được tư vấn nhanh chóng.

>> Xem thêm: Đứng tên sổ đỏ một mình cần chuẩn bị hồ sơ gì? Nộp ở đâu?

so-do-dung-ten-chu-ho

Sổ đỏ đứng tên chủ hộ được không?

 

>> Sổ đỏ đứng tên chủ hộ được không? Gọi ngay  1900.6174 

 

Theo Điểm c, khoản 1 Điều 5 Thông tư 23/2014/TT-BTNMT quy định về thông tin người sử dụng đất, chủ sở hữu tài sản gắn liền với đất tại trang 1 của Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất:

Hộ gia đình sử dụng đất ghi “Hộ ông” (hoặc “Hộ bà”), sau đó ghi họ tên, năm sinh, tên và số của giấy tờ nhân thân của chủ hộ gia đình; địa chỉ thường trú của hộ gia đình.

Trường hợp nếu chủ hộ không có quyền sử dụng đất chung của hộ gia đình ghi người đại diện là thành viên khác của hộ gia đình có chung quyền sử dụng đất của hộ gia đình.

Từ những căn cứ pháp lý trên cho thấy, sổ đỏ hộ gia đình sẽ ghi tên của chủ hộ gia đình hoặc người đại diện là thành viên của hộ gia đình nếu chủ hộ không có chung quyền sử dụng đất của hộ.

>> Xem thêm: Quyền sử dụng đất của hộ gia đình – Quyền sở hữu theo Luật đất đai 2013

Điều kiện cấp sổ đỏ đứng tên chủ hộ

 

>> Tư vấn miễn phí điều kiện cấp sổ đỏ đứng tên chủ hộ. Gọi đến 1900.6174 

Để cấp sổ đỏ đứng tên chủ hộ, bố anh phải đáp ứng các điều kiện được quy định theo khoản 29 Điều 3 Luật Đất đai 2013:

– Chủ hộ có quan hệ hôn nhân, huyết thống, nuôi dưỡng theo quy định của pháp luật về hôn nhân và gia đình;

– Chủ hộ phải là người đang sống chung và có quyền sử dụng đất chung tại thời điểm được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; nhận chuyển quyền sử dụng đất.

Như vậy, trong trường hợp của anh, bố anh đáp ứng đầy đủ điều kiện để đứng tên sổ đỏ. Trên đây là tất cả những điều kiện để được cấp Sổ đỏ cho chủ hộ. Nếu còn thắc mắc cần được hỗ trợ thêm gọi qua số tổng đài 1900.6174 để được tư vấn chi tiết.

Làm sổ đỏ đứng tên chủ hộ cần chuẩn bị hồ sơ như thế nào?

 

>> Hướng dẫn chuẩn bị hồ sơ làm sổ đỏ đứng tên chủ hộ nhanh chóng, gọi ngay 1900.6174 

Trường hợp đây là đất và tài sản gắn liền với đất được mua, tặng, thừa kế…mà trước đó đã có người đứng tên sở hữu nhà đất; bên đứng tên sở hữu nhà đất (bên bán) và bên muốn mua sẽ liên hệ phòng công chứng nơi có tài sản nộp hồ sơ công chứng các thủ tục ký kết các hợp đồng liên quan. Hai bên phải tiến hành chuẩn bị hồ sơ xin đứng tên sổ đỏ:

Đơn xin đăng ký biến động quyền sử dụng đất (theo mẫu);

– Sổ đỏ (bản sao, bản chính);

– Hợp đồng mua bán, chuyển nhượng mảnh đất đó…;

– Văn bản xác nhận đồng ý của các thành viên còn lại trong hộ gia đình;

– Văn bản đồng thuận cho một người đứng tên nếu là tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân;

– Giấy chứng minh nhân dân/ Căn cước công dân, sổ hộ khẩu của hai bên;

– Tờ khai lệ phí trước bạ, các lệ phí liên quan;

– Các giấy tờ khác có liên quan.

Trên đây là các giấy tờ để chuẩn bị cho hồ sơ xin đứng tên của chủ hộ. Nếu còn thắc mắc, muốn tư vấn chi tiết, hãy liên hệ qua Tổng đài 1900.6174 để được Luật sư có kinh nghiệm hỗ trợ!

quy-dinh-so-do-dung-ten-chu-ho

Thủ tục làm sổ đỏ đứng tên chủ hộ

 

>> Tư vấn miễn phí thủ tục làm sổ đỏ đứng tên chủ hộ. Gọi đến 1900.6174 

Sau khi hai bên chuẩn bị các giấy tờ liên quan đến hồ sơ làm sổ đỏ đứng tên chủ hộ thực hiện các bước sau để tiến hành thủ tục làm sổ đỏ đứng tên chủ hộ:

Bước 1: Nộp hồ sơ tại Văn phòng một cửa Uỷ ban nhân dân quận/ huyện hoặc Văn phòng đăng ký nhà đất thuộc Sở tài nguyên và môi trường.

Bước 2: Cơ quan có thẩm quyền tiếp nhận hồ sơ đã nộp sẽ thông báo số tiền thuế, lệ phí trước bạ nhà đất để và địa chỉ nộp thuế. Sau đó người yêu cầu làm Sổ đỏ sẽ nộp biên lai gốc lại cho cơ quan tiếp nhận.

Bước 3: Cơ quan chức năng có thẩm quyền sẽ kiểm tra hồ sơ đã nộp. Nếu hồ sơ hợp lệ bên yêu cầu làm sổ đỏ sẽ được nhận Sổ đỏ.

Trong quá trình thực hiện thủ tục làm sổ đỏ đứng tên chủ hộ, nếu anh gặp bất kỳ vướng mắc nào, hãy gọi ngay đến hotline 1900.6174 để được tư vấn miễn phí.

Nộp hồ sơ làm sổ đỏ đứng tên chủ hộ ở đâu?

 

>> Nộp hồ sơ làm sổ đỏ đứng tên chủ hộ ở đâu? Liên hệ ngay  1900.6174 

Nơi nộp hồ sơ làm sổ đỏ đứng tên chủ hộ: Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có đất. hoặc tại địa phương đã có bộ phận Một cửa nộp tại bộ phận này, nếu chưa có nộp trực tiếp tại Chi nhánh Văn phòng đăng ký đất đai cấp huyện/Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện…

Thời gian giải quyết hồ sơ làm sổ đỏ đứng tên chủ hộ mất bao lâu?

 

Thời gian giải quyết hồ  làm sổ đỏ đứng tên chủ hộ sẽ mất không quá 10 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ hợp lệ và không quá 20 ngày đối với các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế, xã hội khó khăn, đặc biệt khó khăn.

Hộ gia đình bán đất có cần chữ ký của tất cả thành viên không?

 

Trong trường hợp gia đình anh muốn bán đất thì có cần chữ ký của tất cả thành viên gia đình không? Câu hỏi này sẽ được chúng tôi giải đáp như sau:

Khi có nhu cầu bán đất hộ gia đình phải được người có tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền theo quy định của pháp luật về dân sự ký tên vào hợp đồng, văn bản giao dịch sử dụng đất căn cứ theo Khoản 1 Điều 64 Nghị định 43/2014/NĐ-CP.

Những người có tên trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền chỉ được thực hiện việc ký hợp đồng, văn bản giao dịch về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất khi đã được các thành viên trong hộ gia đình sử dụng đất đồng ý bằng văn bản và văn bản đó đã được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật căn cứ theo Khoản 5 Điều 14 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT.

Vậy hộ gia đình bán đất cần phải có chữ ký của tất cả các thành viên của hộ gia đình sử dụng đất đó.

tu-van-so-do-dung-ten-chu-ho

Chủ hộ có quyền bán đất không?

 

Để có quyền bán đất, chủ hộ cần phải có đủ các điều kiện sau:

Chủ hộ là người người có tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc người được ủy quyền ký tên theo Khoản 1 Điều 64 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP.

Chủ hộ phải có sự đồng ý của các thành viên có chung quyền sử dụng đất Khoản 5 Điều 14 Thông tư 02/2015/TT-BTNMT. Việc bán đất mặc dù các thành viên có chung quyền sử dụng đất không nhất thiết cần phải có mặt tuy nhiên bắt buộc phải có văn bản đồng ý chuyển nhượng được công chứng hoặc chứng thực để chủ hộ trên Giấy chứng nhận hoặc người được ủy quyền ký hợp đồng mua bán với bên mua.

Tóm lại, việc chủ hộ bán đất thực chất là đại diện những người có chung quyền sử dụng đất với hộ gia đình để chuyển nhượng quyền sử dụng đất cho người khác và phải được tất cả các thành viên có quyền sử dụng đất đồng ý.

Trên đây là tư vấn của Tổng Đài Pháp Luật về các nội dung liên quan đến Sổ đỏ đứng tên chủ hộ. Chúng tôi hy vọng bài viết này sẽ phần nào cung cấp cho bạn những thông tin thiết thực để tham gia pháp luật một cách an toàn và hiệu quả. Mọi thắc mắc của các bạn về vấn đề trên, vui lòng liên hệ trực tiếp đến với chúng tôi qua đường dây nóng 1900.6174 để được tư vấn, hỗ trợ!!

  19006174