Tài sản chia như thế nào khi chồng chết? Vợ được quản lý không?

Tài sản chia như thế nào khi chồng chết? Là vấn đề thường gặp trong nhiều gia đình không may có chồng chết. Do không nắm rõ quy định của pháp luật nên họ gặp nhiều khó khăn trong vấn đề này. Trong bài viết dưới đây, Tổng Đài Pháp Luật sẽ cung cấp những quy định của pháp luật về cách chia và quyền yêu cầu chia tài sản khi chồng chết. Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề này, bạn hãy gọi ngay đến đường dây nóng 1900.6174 để được luật sư giải đáp nhanh chóng!

>> Luật sư tư vấn chia tài sản như thế nào khi chồng chết, gọi ngay 1900.6174

luat-su-giai-dap-mien-phi-tai-san-chia-the-nao-khi-chong-chet
Luật sư giải đáp miễn phí tài sản chia thế nào khi chồng chết?

 

Tài sản chia như thế nào khi chồng chết?

 

Chị Dung (Hải Phòng) có câu hỏi:

“Thưa Luật sư, tôi có vấn đề thắc mắc cần được Luật sư hỗ trợ tư vấn như sau:

Tôi năm nay 60 tuổi, tôi và chồng có với nhau 2 người con chung. Chồng tôi mới mất cách đây hơn 1 tháng. Khối di sản riêng của chồng tôi để lại bao gồm 1 chiếc xe ô tô, một số tiền mặt và 2 cây vàng tổng trị giá 3 tỷ đồng. Cộng thêm tôi cùng chồng trong thời kỳ hôn nhân có tích góp và mua được một mảnh đất trị giá khoảng 1 tỷ đồng. Khi mất, chồng tôi không để lại di chúc, còn bố mẹ chồng tôi đã mất từ lâu.

Vậy Luật sư cho tôi hỏi di sản chồng tôi để lại lúc này sẽ được chia như thế nào? Mong Luật sư hỗ trợ giải đáp cho tôi vấn đề trên, tôi xin chân thành cảm ơn!”

 

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình trả lời:

Chào chị Dung, cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi những câu hỏi của mình đến với đội ngũ luật sư của Tổng Đài Pháp Luật! Dựa trên những quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời cụ thể cho vấn đề của chị như sau:

Chia tài sản chung của vợ chồng khi chồng mất

 

>> Luật sư tư vấn về cách chia tài sản khi chồng chết, gọi ngay 1900.6174

Đối với tài sản chung của vợ chồng để được công nhận đó là sở hữu chung thì phải có quan hệ hôn nhân hợp pháp. Nguyên tắc chia tài sản là vợ chồng bình đẳng vì vợ chồng cùng nhau tạo lập, phát triển khối tài sản chung bằng công sức của mỗi người nên có quyền ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung.

Di sản thừa kế được xác định trong khối tài sản chung như sau: khi vợ chồng chết trước, phần di sản của người chết trước là vợ hoặc chồng được xác định là 1/2 tổng giá trị tài sản chung hợp nhất của vợ chồng. Như vậy, về nguyên tắc nếu giữa vợ chồng, trước đó không có thỏa thuận gì khác thì khối tài sản chung trong thời kỳ hôn nhân của vợ chồng sẽ là loại tài sản chung hợp nhất. Khi phân chia di sản thừa kế, di sản thừa kế của người chết trước được xác định là 1/2 giá trị khối tài sản chung đó.

Như vậy, trong trường hợp của chị Dung ở trên, như chị trình bày, trong thời kỳ hôn nhân chị và chồng có tích góp và cùng nhau mua được một mảnh đất. Theo đó, nếu không có thỏa thuận nào khác thì mảnh đất này sẽ được xác định là tài sản chung của hai vợ chồng chị.

Như vậy khi chồng chị chết, phần di sản của chồng chị sẽ được xác định là 1/2 mảnh đất này. Như chị trình bày, mảnh đất trị giá 1 tỷ đồng theo đó phần di sản của chồng chị sẽ trị giá 500 triệu.

Do chết không để lại di chúc nên căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 650 Bộ luật dân sự 2015 thì di sản của chồng chị lúc này sẽ được chia theo pháp luật. Theo đó hàng thừa kế thứ nhất của chồng chị căn cứ theo quy định tại khoản 1 Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 sẽ bao gồm chị và hai người con chung của chị.

Cũng theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự 2015, những người thừa kế cùng hàng sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau. Do đó phần di sản của chồng chị nằm trong khối tài sản chung của hai vợ chồng sẽ được chia đều cho 3 người thuộc hàng thừa kế thứ nhất như chúng tôi phân tích ở trên, mỗi người sẽ được hưởng 166 triệu.

Trong quá trình chia di sản chung của vợ chồng khi chồng mất, chị còn gặp bất kỳ khó khăn nào, hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua hotline 1900.6174 để được luật sư tư vấn nhanh chóng!

>> Xem thêm: Tài sản trước hôn nhân chia như thế nào? – Tư vấn chi tiết

Chia di sản thuộc sở hữu của người chồng đã mất

 

>> Luật sư hướng dẫn cách chia di sản thuộc sở hữu của người chồng đã mất chính xác, gọi ngay 1900.6174

Tài sản riêng của người chết được hiểu là phần tài sản mà về phương diện pháp lý không bị chi phối hay phải chịu một ràng buộc nào với các chủ thể khác trong việc chiếm hữu, sử dụng và thực hiện quyền định đoạt. Tài sản riêng của người chết là tài sản do người đó tạo ra bằng thu nhập hợp pháp như tiền lương, tiền công, tài sản được tặng cho, được thừa kế riêng…

Trong trường hợp của chị Dung, như chị trình bày, tài sản riêng của chồng chị để lại khi chết bao gồm: 1 chiếc xe ô tô, một số tiền mặt và 2 cây vàng tổng trị giá 3 tỷ đồng. Theo đó khối di sản này sẽ được xác định là di sản của người chết là chồng chị để lại.

Do khi chết chồng chị không có di chúc nên khối di sản trên sẽ được thực hiện chia theo pháp luật theo thứ tự các hàng thừa kế được quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự 2015.

Theo đó hàng thừa kế thứ nhất của chồng chị lúc này sẽ bao gồm chị và hai con chị. Theo đó khối di sản 3 tỷ đồng sẽ được tiến hành chia đều cho 3 người, mỗi người được hưởng 1 tỷ đồng (theo quy định tại khoản 2 Điều 651 Bộ luật dân sự 2015).

Nếu chị còn vấn đề gì thắc mắc liên quan đến chia di sản thuộc sở hữu của người chồng đã mất, hãy gọi trực tiếp đến với chúng tôi qua hotline 1900.6174 để được luật sư hỗ trợ nhanh chóng!

>> Xem thêm: Tài sản chung của vợ chồng được chia khi nào? Tư vấn miễn phí

 

chia-tai-san-nhu-the-nao-khi-chong-chet-vo-co-duoc-quan-ly-tai-san-khi-chong-chet
Chia tài sản thế nào khi chồng chết? Vợ có được quản lý tài sản khi chồng chết?

 

Chồng mất không để lại di chúc thì người vợ có quyền quản lý tài sản không?

 

Chị Hải (Nghệ An) có câu hỏi như sau:

“Thưa Luật sư, tôi có vấn đề thắc mắc cần được Luật sư hỗ trợ tư vấn như sau:

Tôi và chồng lấy nhau cũng được 50 năm và có với nhau 5 người con. Trong thời kỳ hôn nhân, chúng tôi có làm ăn và mua được một căn nhà, một chiếc xe ô tô và một mảnh đất rộng khoảng 200m2. Gần đây chồng tôi đã mất, nhưng không để lại di chúc để phân chia số tài sản trên. 5 người con tôi hiện cũng đã lớn, cũng đã lập gia đình do đó không ai có nhu cầu muốn chia di sản của chồng tôi để lại.

Vậy Luật sư cho tôi hỏi lúc này liệu tôi có được quản lý khối tài sản chung kia hay không? Mong Luật sư có thể giải đáp cho tôi về vấn đề trên, tôi xin chân thành cảm ơn!”

 

>> Vợ có quyền quản lý tài sản khi chồng mất không để lại di chúc không? Gọi ngay 1900.6174

Luật sư trả lời:

Chào chị Hải, cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi những câu hỏi của mình đến với đội ngũ của Tổng Đài Pháp Luật! Dựa trên những quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin đưa ra câu trả lời cho vấn đề của chị như sau:

Tại khoản 1 Điều 66 Luật Hôn nhân gia đình 2014 có quy định:

“Khi một bên vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết thì bên còn sống quản lý tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp trong di chúc có chỉ định người khác quản lý di sản hoặc những người thừa kế thỏa thuận cử người khác quản lý di sản.”

Vậy căn cứ theo những quy định trên thì khi người chồng chết không để lại di chúc hoặc những người thuộc hàng thừa kế không có nhu cầu phân chia di sản thừa kế thì người vợ hoàn toàn có quyền quản lý tài sản chung của vợ chồng.

Nếu có yêu cầu chia di sản của những người thuộc hàng thừa kế thì khối tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi, trừ trường hợp trước đó vợ chồng có thỏa thuận khác.

Quay trở lại với trường hợp của chị Hải, như chị trình bày: Hiện chồng chị đã chết, chị và chồng có cùng sở hữu khối tài sản chung là một căn nhà, một chiếc xe ô tô và một mảnh đất rộng khoảng 200m2. Các con chị đã lớn nên không có yêu cầu phân chia khối di sản mà chồng chị để lại. Do đó lúc này chị Hải hoàn toàn có quyền quản lý khối tài sản chung này bao gồm cả số di sản mà chồng chị để lại.

Nếu chị còn bất cứ thắc mắc nào về trường hợp chồng mất không để lại di chúc thì người vợ có quyền quản lý tài sản hay không, hãy kết nối ngay đến với chúng tôi qua số điện thoại 1900.6174 để được hỗ trợ nhanh chóng nhất!

>> Xem thêm: Chia tài sản khi ly hôn đơn phương được quy định như thế nào?

ai-co-quyen-yeu-cau-chia-tai-san-the-nao-khi-chong-chet
Ai có quyền yêu cầu chia tài sản thế nào khi chồng chết?

 

Ngoài vợ thì ai có quyền yêu cầu chia tài sản khi chồng mất

 

Anh Kiên (Lâm Đồng) có câu hỏi như sau:“Thưa Luật sư, tôi có vấn đề thắc mắc cần được giải đáp như sau:

Bố mẹ tôi có với nhau 2 người con là tôi và anh trai, gần đây bố tôi mất, có để lại khối di sản trị giá 5 tỷ đồng nhưng không có di chúc, hiện mẹ tôi đang quản lý khối di sản này. Do cần vốn làm ăn nên tôi có mong muốn được chia khối di sản trên. Tuy nhiên mẹ tôi không đồng ý, mẹ nó chỉ có vợ của người mất mới có quyền yêu cầu chia di sản. Vậy Luật sư cho tôi hỏi tôi là con thì có quyền được quyền yêu cầu chia di sản khi bố mất hay không? Mong Luật sư giải đáp cho tôi vấn đề trên, tôi xin chân thành cảm ơn!”

 

>> Ngoài vợ thì ai có quyền yêu cầu chia tài sản thế nào khi chồng chết? Gọi ngay 1900.6174

Luật sư trả lời:

Chào anh Kiên, cảm ơn anh đã gửi câu hỏi của mình đến với chúng tôi! Chúng tôi xin đưa ra câu trả lời cụ thể cho vấn đề mà anh đang gặp phải như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 651 Bộ luật dân sự 2015 có quy định thứ tự các hàng thừa kế, bao gồm:

– Hàng thừa kế thứ nhất bao gồm vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết

– Hàng thừa kế thứ hai bao gồm ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại;

– Hàng thừa kế thứ ba bao gồm cụ nội, cụ ngoại của người chết; bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột của người chết; cháu ruột của người chết mà người chết là bác ruột, chú ruột, cậu ruột, cô ruột, dì ruột, chắt ruột của người chết mà người chết là cụ nội, cụ ngoại.

Căn cứ theo quy định trên, khi người chết có để lại di sản thừa kế nhưng không có di chúc thì những người cùng hàng thừa kế sẽ được hưởng phần di sản bằng nhau. Đồng thời những người này có quyền yêu cầu phân chia di sản thừa kế theo thứ tự các hàng thừa kế mà chúng tôi phân tích ở trên. Chẳng hạn như trong trường hợp không còn ai thuộc hàng thừa kế thứ nhất thì những người thuộc hàng thừa kế thứ hai sẽ có quyền yêu cầu phân chia di sản.

Như vậy, áp dụng trong trường hợp của anh Kiên, như anh trình bày thì bố anh chết có để lại số di sản trị giá 5 tỷ đồng và không có di chúc, hiện mẹ anh đang quản lý khối di sản trên. Theo đó, hàng thừa kế thứ nhất của bố anh lúc này sẽ bao gồm mẹ anh và hai anh em anh. Vì vậy ngoài mẹ anh là vợ của người chết thì hai anh em anh đều có quyền yêu cầu chia di sản thừa kế trong trường hợp này. Trong quá trình yêu cầu chia tài sản thừa kế, nếu anh có bất kỳ vướng mắc nào, hãy liên hệ ngay đến số điện thoại 1900.6174 của chúng tôi để được giải đáp chi tiết!

>> Xem thêm: Chia tài sản chung khi không đăng ký kết hôn như thế nào?

Trên đây là bài viết của Tổng Đài Pháp Luật về vấn đề tài sản chia như thế nào khi chồng chết. Để đảm bảo quyền lợi hợp pháp của bản thân, bạn nên trang bị đầy đủ các kiến thức về pháp luật. Các thông tin chúng tôi cung cấp trong bài viết trên đều được dựa trên những quy định của pháp luật hiện hành. Mọi thắc mắc của các bạn về vấn đề trên, vui lòng kết nối trực tiếp qua số hotline 1900.6174 để được các luật sư có trình độ chuyên môn của chúng tôi hỗ trợ giải đáp chuyên sâu!

  19006174