time

Giờ làm việc

T2 - CN 7:00 - 22:30

map

Văn Phòng Chính

Tầng 6, An Phát Building, khu đô thị mới Cầu Giấy, Hà Nội

phone

Tư vấn pháp luật miễn phí

Gọi ngay: 1900633705

Các loại thuế chuyển quyền sử dụng đất theo luật mới nhất 2022

Hiện nay với nhu cầu sử dụng đất và các tài sản bất động sản ngày một gia tăng thì việc thực hiện các giao dịch mua bán đất, bất động sản trở nên cần thiết. Tuy nhiên không chỉ đơn thuần là việc mua bán và ký kết hợp đồng mà còn liên quan đến thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất. Vậy bạn đã nắm chắc thông tin về thuế chuyển quyền sử dụng đất hay chưa? Hãy cùng Tổng đài pháp luật tìm hiểu qua bài viết dưới đây ngay. Nếu bạn còn có những thắc mắc muốn nhận được sự tư vấn luật đất đai từ các luật sư giàu kinh nghiệm, hãy liên hệ với chúng tôi qua hotline 1900.633.705 để được hỗ trợ nahnh chóng.

Thuế chuyển quyền sử dụng đất là gì?

Chị Hạnh (Hà Nội) có câu hỏi:
Thưa Luật sư, hiện tại tôi đang có một mảnh đất ở ngoại thành Hà Nội muốn để lại cho con gái tôi nhưng tôi thắc mắc tôi có phải nộp thuế, phí gì khi chuyển quyền sử dụng đất không? Thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất đó là gì vậy? Tôi xin cảm ơn!

>>> Tính thuế chuyển quyền sử dụng đất, hỗ trợ nhanh: 1900633705

Luật sư trả lời:

Cảm ơn câu hỏi của chị. Sau đây là phần giải đáp của chúng tôi

Có thể hiểu đơn giản như sau: Thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất 2020 là loại thuế trực thu, được thu trên thu nhập của cá nhân, tổ chức khi chuyển quyền sử dụng đất. Thuế này được thu qua mỗi lần phát sinh việc chuyển quyền sử dụng đất. Đối tượng nộp thuế là tất cả các tổ chức, cá nhân, hộ gia đình có quyền sử dụng đất, khi thực hiện việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất này. Trong trường hợp chuyển đổi đất cho nhau mà có chênh lệch về giá trị thì bên nhận phần chênh lệch giá trị phải nộp thuế.

Và đó mới chỉ là sơ bộ về khái niệm thuế chuyển quyền sử dụng đất, nếu chưa hiểu rõ mời bạn liên hệ qua hotline tư vấn 1900633705

>> Xem thêm: Nên tư vấn luật đất đai tại văn phòng hay thuê luật sư đất đai?

Các loại thuế chuyển quyền sử dụng đất khi được thừa kế

Anh Dương (Nam Định) có câu hỏi:
Thưa luật sư, tôi được bố chia cho một mảnh đất ở thành phố Nam Định nhưng đang băn khoăn không biết mình có được hưởng chế độ miễn thuế gì không? Mong luật sư giúp tôi trả lời thắc mắc trên, tôi xin cảm ơn!

>>> Cho tặng đất có mất thuế chuyển quyền sử dụng đất không? Gọi ngay: 1900633705

Trả lời:

Cảm ơn câu hỏi của anh, sau đây là câu trả lời của Tổng Đài Pháp Luật:

Có 2 kiểu miễn thuế khi chuyển quyền sử dụng đất khi thừa kế theo luật mới nhất đó là miễn thuế thu nhập cá nhân và miễn lệ phí trước bạ.

Theo Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007; Điều 4 Nghị định 65/2013/NĐ-CP, Điều 3 Thông tư 111/2013/TT-BTNMT quy định:

Miễn thuế thu nhập cá nhân là những trường hợp miễn thuế thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất giữa các mối quan hệ người thân trong gia đình; thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân; thu nhập từ giá trị quyền sử dụng đất của cá nhân được Nhà nước giao đất hoặc thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản.

Về miễn lệ phí trước bạ theo Nghị định 140/2016/NĐ-CP được sửa đổi bổ sung bởi nghị định số 20/2019/NĐ-CP, các trường hợp miễn lệ phí trước bạ là tài sản thừa kế hoặc quà tặng giữa những người có mối quan hệ họ hàng ruột thịt trong gia đình.

Phải căn cứ vào mối quan hệ giữa người trao thừa kế và người được thừa kế để xác định các loại phí, thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất 2020 một cách chính xác nhất. Và để giúp bạn điều đó thì hãy liên hệ qua hotline Tổng đài pháp luật 1900633705 để được giải thích rõ nhất nhé!

>> Xem thêm: Tư vấn luật dân sự trực tuyến 24/7 – Giải quyết tranh chấp dân sự

Các loại thuế chuyển quyền sử dụng đất khi chuyển nhượng

Anh An (Hải Phòng) có câu hỏi:
Chào luật sư, tôi muốn mua một mảnh đất có diện tích 150m2 nhưng băn khoăn không biết phải nộp những loại thuế gì. Vậy cho tôi hỏi khi tôi mua mảnh đất mới thì tôi phải nộp những khoản tiền gì khi làm thủ tục mua bán, chuyển nhượng?

>>> Mua đất có phải trải thuế chuyển quyền sử dụng đất không? Tư vấn nhanh tại: 1900633705

thuế chuyển quyền sử dụng đất

Trả lời:

Cảm ơn sự quan tâm của anh đến Tổng Đài Pháp Luật, sau đây là phần tư vấn của chúng tôi:

Khi mua bán hay chuyển nhượng, cần lưu ý có những loại thuế về chuyển quyền sử dụng đất chính như sau:

  • Phí công chứng: Theo khoản 2 Điều 4 Thông tư 257/2016/TT-BTC phí công chứng hợp đồng mua bán nhà đất được tính theo 2 trường hợp là mua bán đất nhưng không có tài sản trên đất và trường hợp mua bán đất có tài sản, nhà ở trên đất. Tùy vào từng trường hợp mà có các mức phí khác nhau, để biết cụ thể hơn thì hãy liên hệ qua hotline 1900633705 để được giải đáp
  • Thuế thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất
  • Lệ phí trước bạ

Ngoài 3 loại thuế, phí kể trên còn có thêm những loại phí khác như phí thẩm định hồ sơ cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà, tài sản. Để có thông tin cụ thể về các loại thuế trong chuyển quyền sử dụng đất xin vui lòng liên hệ qua hotline 1900633705 để được tư vấn cụ thể nhất.

Trường hợp nào không cần nộp thuế khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất

Chị Linh (Thái Bình) có câu hỏi:
Chào luật sư, tôi có một câu hỏi muốn được luật sư làm rõ giúp: Tôi được chị gái cho một mảnh đất nhưng tôi có phải thuộc diện được miễn thuế chuyển quyền sử dụng đất hay không? Mong luật sư giúp tôi. Tôi xin cảm ơn!

>>> Thuế chuyển quyền sử dụng đất áp dụng như nào đối với người thực hiện mua bán đất? Gọi ngay  1900633705

Trả lời:

Xin cảm ơn câu hỏi của chị, Tổng đài pháp luật xin giải đáp câu hỏi của chị như sau:

Có rất nhiều trường hợp không cần nộp thuế khi chuyển nhượng sử dụng đất, phụ thuộc vào đó là bất động sản hay nhà ở, đất đai hay tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân. Về trường hợp của chị, chị chưa nói rõ quan hệ giữa chị và chị gái là ruột thịt hay họ hàng. Vì vậy để được trả lời cụ thể rõ ràng thì hãy liên hệ qua hotline 1900633705 của chúng tôi để được tư vấn kỹ càng theo luật mới nhất hiện nay.

Cách tính thuế khi chuyển quyền sử dụng đất

Anh Trường (Lạng Sơn) có câu hỏi như sau:
Chào luật sư, tôi mới mua mảnh đất của người quen với diện tích là 150m2 với giá trị là 1.000.000.000 đồng, là đất ở tại Ba Vì, Hà Nội. Vậy tôi và bên bán phải nộp thuế gì và bao nhiêu tiền?

>>> Cách tính thuế chuyển quyền sử dụng đất, liên hệ:  1900633705

Trả lời:

Chào anh, Tổng đài tư vấn pháp luật xin trả lời câu hỏi của anh như sau:

Thuế mà bên mua và bên bán phải nộp đầu tiên đó là Thuế thu nhập từ chuyển quyền sử dụng đất (đây là thuế bên bán phải nộp). Theo tính toán thì mức nộp = 2% x giá chuyển nhượng = 2% x 1.000.000.000 = 20.000.000 (đồng)

Thuế bên mua nộp là lệ phí môn bài khi làm sổ đỏ = 0,5 % x diện tích đất x giá đất trên 1 m2 dựa theo Quyết định số 30/2019/QĐ-UBND Thành phố Hà Nội. Và số tiền anh phải nộp sẽ là: 0,5% x 150 x 108.000 = 81.000 đồng
Nếu còn vướng mắc xin liên hệ qua hotline Tổng đài tư vấn pháp luật: 1900633705

Tư vấn về nghĩa vụ chịu thuế, lệ phí khi chuyển quyền sử dụng đất

Chị Yến (Quảng Ninh) có câu hỏi:
Thưa luật sư, vì tôi chưa có hiểu biết kỹ càng về bên chịu lệ phí, chịu thuế chuyển quyền sử dụng đất mà tôi và bên bán đất đã có mâu thuẫn về vấn đề này. Mong luật sư có thể giải thích giúp tôi nghĩa vụ chịu lệ phí và thuế về chuyển quyền sử dụng đất theo luật hiện hành mới nhất. Tôi cảm ơn luật sư!

 >>> Nghĩa vụ nộp thuế chuyển quyền sử dụng đất thuộc về ai? Gọi ngay 1900633705

Luật sư Nguyễn Văn Hùng
Luật sư Nguyễn Văn Hùng – Luật sư tư vấn nghĩa vụ chịu thuế chuyển quyền sử dụng đất

Trả lời:

Hiện nay nhu cầu của người dân về chuyển nhượng tài sản sử dụng đất và các giao dịch mua bán đất diễn ra ngày càng nhiều. Tuy nhiên khi ký hợp đồng giao dịch các bên tham gia lại chưa tìm hiểu kỹ trách nhiệm chịu thuế cụ thể về bên nào. Nếu không xác định rõ trách nhiệm chịu thuế chuyển quyền sử dụng đất thì rất dễ xảy ra những tranh chấp không đáng có. Nếu như chị đang gặp phải tình trạng trên thì hãy liên hệ với chúng tôi qua hotline 1900633705 để được chúng tôi tư vấn cho chị toàn bộ những nội dung liên quan đến vấn đề trên.

Thực tế, nghĩa vụ chịu thuế về chuyển quyền sử dụng đất khá phức tạp, vì vậy, việc sử dụng luật sư riêng đối với mỗi cá nhân hoặc doanh nghiệplà một trong những giải pháp quan trọng nhằm bảo vệ quyền và lợi ích tốt nhất, hạn chế những rủi ro và ngăn chặn nguy cơ pháp lý có thể xảy ra. Hãy liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.633.705 để được kết nối trực tiếp với Luật sư hỗ trợ pháp lý hiệu quả nhất cho riêng trường hợp của bạn.

Lời kết

Trên đây là những thông tin về thuế chuyển quyền sử dụng đất, những nội dung liên quan đến thuế chuyển nhượng quyền sử dụng đất 2020 được cập nhật mới nhất mà Tổng Đài Pháp Luật xin cung cấp đến bạn. Nếu trong quá trình thực hiện chuyển nhượng tài sản đất bạn còn gặp vấn đề gì thì liên hệ với chúng tôi qua hotline 1900633705 để được hỗ trợ kịp thời nhất.

  1900633705