Đăng ký kết hôn muộn có bị phạt không? – Tư vấn thủ tục miễn phí

Đăng ký kết hôn muộn có bị phạt không? Thủ tục đăng ký kết hôn muộn thực hiện như thế nào? Tất cả vấn đề này sẽ được Tổng Đài Pháp Luật giải đáp trong bài viết sau đây. Trong quá trình tìm hiểu quy định của pháp luật về vấn đề này, bạn có bất kỳ thắc mắc nào hãy gọi ngay cho chúng tôi qua hotline 1900.6174 để được tư vấn và hỗ trợ giải đáp nhanh chóng.

 

Đăng ký kết hôn muộn có bị phạt không?

 

Chị Thảo – Bình Dương có câu hỏi:

“ Chào luật sư! Tôi và chồng đã sống chung với nhau, hai bên gia đình cũng đã tổ chức đám cưới nhưng chúng tôi chưa đăng ký kết hôn. Chúng tôi chưa làm thủ tục đăng ký kết hôn vì chồng tôi là người Nhật thời điểm anh về Việt Nam để kết hôn do ko mang đủ giấy tờ nên chúng tôi chưa thể đăng ký kết hôn. Thời gian đó tôi mang thai nên anh quyết định ở lại chăm sóc, không về Nhật lấy giấy tờ.

Bây giờ con tôi đã được 1 tuổi, chồng tôi sắp tới sẽ về Nhật bổ sung thêm giấy tờ để đăng ký kết hôn. Vậy luật sư cho tôi hỏi vợ chồng tôi đăng ký kết hôn muộn có bị phạt không?”

>> Luật sư giải đáp miễn phí có bị phạt khi đăng ký kết hôn muộn không? Gọi ngay 1900.6174 .

 

dang-ky-ket-hon-muon-co-bi-phat-khong
Đăng ký kết hôn muộn có bị phạt không

 

 Trả lời:

Chào chị Thảo, cảm ơn chị đã tin tưởng Tổng Đài Pháp Luật là nơi giải đáp băn khoăn thắc mắc. Đối với câu hỏi của chị chúng tôi xin đưa ra câu trả lời như sau:

Căn cứ tại Điều 8, Điều 9 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định điều kiện nam, nữ đủ điều kiện kết hôn như sau:

– Độ tuổi kết hôn: nam từ đủ 20 tuổi, nữ từ đủ 18 tuổi

Kết hôn dựa trên nguyên tắc tự nguyện của cả hai bên nam, nữ

– Không bị mất năng lực hành vi

– Không thuộc điều cấm kết hôn quy định tại Điểm a, b, c và d Khoản 2 Điều 5 Luật này.

– Pháp luật hiện nay chưa có quy định về thời gian nhất định bắt buộc các bên phải đăng ký kết hôn.

Như vậy việc vợ chồng chị tổ chức đám cưới nhưng chưa đăng ký kết hôn không phải là hành vi vi phạm pháp luật do vậy vợ chồng chị sẽ không bị phạt. Để bảo vệ quyền và lợi ích của hai bên thì nhà nước khuyến khích nên đăng ký kết hôn để xác lập quan hệ hôn nhân hợp pháp.

Trên đây Tổng Đài Pháp Luật đã đưa ra giải đáp đối với câu hỏi của chị, nếu trong quá trình tìm hiểu các vấn đề liên quan đến đăng ký khi kết hôn muộn có bị phạt không hãy gọi ngay cho chúng tôi đến hotline 1900.6174 để nhận tư vấn trực tiếp.

>> Xem thêm: Thủ tục đăng ký kết hôn trễ nhanh chóng – Tư vấn kết hôn 24/7

 

Thủ tục đăng ký kết hôn muộn

 

Anh Đạt – Sóc Sơn có câu hỏi:

“Chào luật sư! Tôi và bạn gái đã sống chung với nhau hơn 1 năm, nhưng trước đây chúng tôi chưa đăng ký kết hôn vì mẹ tôi không thích cô ấy. Hiện tại chúng tôi có một bé trai 5 tháng tuổi. Sau khi chúng tôi có con, vì mẹ tôi vì thương cháu nên đã đồng ý cho hai chúng tôi kết hôn với nhau. Vậy thủ tục đăng ký kết hôn muộn thực hiện như thế nào? Khi thực hiện thủ tục thì chúng tôi cần mang theo những giấy tờ gì? Tôi cảm ơn luật sư!”

 

>> Tư vấn miễn phí thủ tục đăng ký kết hôn muộn, gọi ngay 1900.6174 

Trả lời:

Chào anh Đạt! Cảm ơn anh đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho Tổng Đài Pháp Luật. Đối với câu hỏi này của anh chúng tôi xem xét và xin đưa ra câu trả lời như sau:

Điều kiện để hai bên nam, nữ đăng ký kết hôn được quy định tại Khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 cụ thể như sau:

Nam, nữ phải đủ tuổi kết hôn theo quy định pháp luật nam từ đủ 20 tuổi và nữ từ đủ 18 tuổi; kết hôn dựa trên sự tự nguyện của đôi bên; người kết hôn không bị mất năng lực hành vi dân sự; việc kết hôn không được tiến hành khi thuộc một trong điều cấm quy định nêu tại Điểm a, b, c và d Khoản 2 Điều 5 Luật này.

Sau khi nhận thấy đáp ứng đủ điều kiện nêu trên thì anh và bạn gái cần đến Ủy ban nhân dân cấp xã, phường, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú của một trong hai bên để tiến hành thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn.

Để thực hiện thủ tục đăng ký kết hôn muộn anh và bạn gái cần chuẩn bị tờ khai đăng ký kết hôn theo quy định pháp luật và xuất trình chứng minh thư nhân dân hoặc những giấy tờ tùy thân khác thay thế.

Khi đã chuẩn bị đầy đủ những hồ sơ cần thiết, vợ chồng anh cần đến Ủy ban nhân dân cấp xã, phường, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú một trong hai để thực hiện thủ tục.

Ngay sau khi nhận đủ hồ sơ hợp lệ, cơ quan có thẩm quyền xem xét, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định thì công chức tư pháp – hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã. Sau khi nhận được đồng ý từ chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã, công chức tư pháp – hộ tịch ghi kết hôn vào Sổ đăng ký. Khi trả kết quả đăng ký kết hôn, hai bên kiểm tra lại thông tin, nội dung bản đăng ký sau đó cùng ký tên trong giấy chứng nhận.

dang-ky-ket-hon-muon-co-bi-phat-khong
Thủ tục đăng ký kết hôn muộn

Bài viết trên đây là lời giải đáp của Tổng Đài Pháp Luật đối với câu hỏi đăng ký kết hôn muộn có bị phạt không? Mọi thông tin chúng tôi chia sẻ trên đây đều dựa trên quy định pháp luật hiện hành, với những điều mà chúng tôi chia sẻ ở bên trên hi vọng sẽ giúp ích cho các bạn. Trong trường hợp bạn còn gì vướng mắc hay khó khăn khi thực hiện thủ tục, hãy liên hệ ngay cho chúng tôi qua hotline  1900.6174 để nhận sự tư vấn trực tiếp từ đội ngũ luật sư, chuyên viên tư vấn dày kinh nghiệm nhanh chóng nhất!

  19006174