Đất nuôi trồng thủy sản có được xây nhà không? Tư vấn A – Z

Đất nuôi trồng thủy sản có được xây nhà không? Hiện nay, nhu cầu về xây dựng nhà ở để sinh sống và phục vụ đời sống của các hộ gia đình đang là vấn đề phổ biến. Tuy nhiên, không phải đất nào cũng có thể xây nhà, nhiều người không am hiểu về quy định pháp luật nên vi phạm vào những điều mà pháp luật cho phép. Bài viết dưới đây chúng tôi sẽ cung cấp cho các bạn đọc việc đất nuôi trồng thủy sản có được xây nhà hay không? Mọi thắc mắc cần tư vấn hãy gọi đến tổng đài 1900.6174 để được hỗ trợ!

dat-nuoi-trong-thuy-san-co-duoc-xay-nha-khong
Đất nuôi trồng thủy sản có được xây nhà không?

Quy định về đất nuôi trồng thủy sản

 

>> Tư vấn miễn phí quy định về đất nuôi trồng thủy sản, gọi ngay 1900.6174

Đất nuôi trồng thủy sản thuộc loại đất nào?

 

Căn cứ Phụ lục 01 ban hành kèm theo Thông tư 27/2018/TT-BTNMT đất nuôi trồng thủy sản là đất được sử dụng chuyên vào mục đích nuôi, trồng thủy sản nước lợ, nước mặn và nước ngọt.

Nhóm đất nông nghiệp bao gồm các loại đất theo quy định theo khoản 1 Điều 10 Luật Đất đai 2013 trong đó có loại đất nuôi trồng thủy sản; đất trồng trọt, chăn nuôi, nuôi trồng thủy sản cho mục đích học tập, nghiên cứu thí nghiệm; đất ươm tạo cây giống, con giống và đất trồng hoa, cây cảnh.

Vì vậy, đất nuôi trồng thủy sản thuộc loại đất nông nghiệp.

Hạn mức giao đất nuôi trồng thủy sản

 

Về hạn mức giao đất nuôi trồng thủy sản cho mỗi hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp theo Điều 129 Luật Đất đai 2013:

Trường hợp 1:

– Không quá 03 héc ta cho mỗi loại đất đối với tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thuộc khu vực Đông Nam Bộ và khu vực đồng bằng sông Cửu Long;

– Không quá 02 héc ta cho mỗi loại đất đối với tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác.

Trường hợp 2: Hộ gia đình, cá nhân được giao nhiều loại trong đó có đất nuôi trồng thủy sản tổng hạn mức giao đất không quá 05 héc ta.

Trường hợp 3: Hạn mức giao đất có mặt nước thuộc nhóm đất chưa sử dụng cho hộ gia đình, cá nhân đưa vào sử dụng theo quy hoạch để nuôi trồng thủy sản không quá hạn mức giao đất như trường hợp 1 và không tính vào hạn mức giao đất nông nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân quy định theo trường hợp 1.

Trường hợp 4: Hạn mức giao đất nông nghiệp nuôi trồng thủy sản thuộc vùng đệm của rừng đặc dụng cho mỗi hộ gia đình, cá nhân được thực hiện theo quy định theo trường hợp 1,2,3.

Trường hợp 5: Đối với diện tích đất nuôi trồng thủy sản của hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng ngoài xã, phường, thị trấn nơi đăng ký hộ khẩu thường trú hộ gia đình, cá nhân được tiếp tục sử dụng, nếu là đất được giao không thu tiền sử dụng đất được tính vào hạn mức giao đất nông nghiệp của mỗi hộ gia đình, cá nhân.

Trường hợp 6: Diện tích đất nuôi trồng thủy sản của hộ gia đình, cá nhân do nhận chuyển nhượng, thuê, thuê lại, nhận thừa kế, được tặng cho quyền sử dụng đất, nhận góp vốn bằng quyền sử dụng đất từ người khác, nhận khoán, được Nhà nước cho thuê đất không tính vào hạn mức giao đất nông nghiệp theo quy định.

Trong quá trình tìm hiểu quy định của pháp luật, nếu bạn gặp bất kỳ vướng mắc nào, hãy gọi ngay đến hotline 1900.6174 để được tư vấn miễn phí.

>> Xem thêm: Đất nuôi trồng thủy sản có cấp sổ đỏ được không? Tư vấn A – Z

Đất nuôi trồng thủy sản có được xây nhà không?

 

Chị Mẫn (Tiền Giang) có câu hỏi như sau:

“Chào Luật sư, tôi là Mẫn, tôi đang sinh sống tại khu nuôi trồng thủy sản từ năm 2003 đến giờ. Hiện nay gia đình tôi bắt đầu xây dựng nhà ở tại đây Ủy ban cưỡng chế bắt tháo dỡ nhà, không cho phép chúng tôi xây nhà.

Nhưng trong khi đó nhiều nhà cũng ở chung khu đất với chúng tôi lại được xây. Lý do tại sao tôi lại không được xây dựng nhà trên đất nuôi trồng thủy sản ạ? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn.”

 

>> Đất nuôi trồng thủy sản có được xây nhà không? Gọi ngay 1900.6174

Phần trả lời của Luật sư đất đai:

Chào chị, chúng tôi cảm ơn chị đã tin tưởng và đặt câu hỏi cho chúng tôi. Sau đây là câu trả lời đến thắc mắc của chị:

Theo thông tin chị cung cấp, do đất nhà chị là đất nông nghiệp, mục đích nuôi trồng thủy sản nên khi chị xây nhà trên đất nông nghiệp là trái với mục đích sử dụng đất theo Điều 12 Luật Đất đai 2013 mà pháp luật quy định. Để được cho phép xây nhà trên đất này, chị phải làm hồ sơ chuyển mục đích sử dụng đất nộp lên Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện theo quy định Điều 52 Luật Đất đai 2013.

Vì vậy, chị cần làm thủ tục xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất để hợp pháp hóa việc xây dựng nhà, hồ sơ bao gồm: đơn xin phép chuyển mục đích sử dụng đất; giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và các giấy tờ liên quan.

Trên đây là những giải đáp câu hỏi của chị Mẫn đất nuôi trồng thủy sản có được xây nhà không. Nếu công vướng mắc hay cần sự hỗ trợ từ các chuyên gia có kinh nghiệm, hãy liên hệ qua số Tổng đài 1900.6174 để được tư vấn!

quy-dinh-dat-nuoi-trong-thuy-san-co-duoc-xay-nha-khong
Quy định đất nuôi trồng thủy sản có được xây nhà không

Xây nhà trên đất nuôi trồng thủy sản như thế nào?

 

Chị Tiên( Kiên Giang) có câu hỏi như sau:

“Chào Luật sư, tôi là Tiên, tôi đang sinh sống tại Kiên Giang. Tôi có một mảnh đất nuôi tôm nhưng hiện nay do vấn đề sức khỏe và thu nhập về ngành nghề kém nên tôi muốn xây nhà để ở. Nhưng khi tôi bắt đầu chuẩn bị xây nhà một số người ở trên Ủy ban xã lại không cho tôi xây và bắt tôi phải chuyển đổi mục đích đất sang đất ở mới được phép xây dựng nhà ở.

Do chưa có nhiều hiểu biết về về thủ tục nên tôi muốn hỏi Luật sư về cách để xây nhà trên đất nuôi trồng thủy sản này như thế nào? Mất bao lâu mới xong thủ tục và mất bao nhiêu tiền cho thủ tục chuyển đổi này? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn.”

 

>> Tư vấn miễn phí thủ tục xin xây nhà trên đất nuôi trồng thủy sản. Gọi ngay 1900.6174

Phần trả lời:

Chào chị, chúng tôi cảm ơn chị đã tin tưởng và đặt câu hỏi cho chúng tôi. Sau đây là câu trả lời đến thắc mắc của chị:

Cụ thể, chị có quyền chuyển đổi đất nuôi trồng thủy sản sang đất ở và được xây nhà trên đó vì do đất chị là đất nông nghiệp không cho phép xây dựng nhà ở. Vậy để được xây nhà trên đất nuôi trồng thủy sản cần chuyển mục đích sử dụng đất nuôi trồng thủy sản sang đất ở theo quy định điểm d Khoản 1 Điều 57 Luật Đất đai 2013.

Tuy vậy, việc chuyển đổi và xây nhà trên đất nuôi trồng thủy sản cần phải được sự đồng ý của cơ quan nhà nước có thẩm quyền và đáp ứng được các điều kiện nhất định:

Phải phù hợp với kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt (theo Thông tư 01/2021/TT-BTNMT kế hoạch sử dụng đất hàng năm của cấp huyện phải xác định diện tích các loại đất cần chuyển mục đích trong năm kế hoạch đến từng đơn vị hành chính cấp xã); phù hợp với nhu cầu sử dụng đất thể hiện trong đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất.

Chính vì vậy, nếu đủ các điều kiện trên chị chỉ cần soạn hồ sơ xin chuyển đổi mục đích sử dụng đất lên cơ quan thẩm quyền xử lý chị sẽ được xây dựng nhà trên đất này.

Hồ sơ cần chuẩn bị để chuyển mục đích sử dụng đất nuôi trồng thủy sản sang đất ở

 

Để thực hiện thủ tục chuyển đất nuôi trồng thủy sản sang đất ở, chị cần chuẩn bị 02 loại giấy tờ sau để nộp lên cơ quan nhà nước có thẩm quyền (cụ thể là Văn phòng đăng ký sử dụng đất cấp huyện)

– Thứ nhất, đơn xin chuyển mục đích sử dụng đất. Đơn này được quy định theo Mẫu số 01 ban hành đính kèm của Thông tư 30/2014/TT-BTNMT;

– Thứ hai, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hoặc Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (tức Sổ đỏ)

Trong quá trình chuẩn bị hồ sơ chuyển mục đích sử dụng đất nuôi trồng thủy sản, nếu chị gặp bất kỳ vướng mắc nào, hãy gọi ngay đến hotline 1900.6174 để được hỗ trợ nhanh chóng.

Chuyển mục đích sử dụng đất nuôi trồng thủy sản sang đất ở như thế nào?

 

Để chuyển đổi mục đích sử dụng đất nuôi trồng thủy sản sang đất ở chị cần thực hiện theo các bước sau:

Bước 1: Chuẩn bị và nộp hồ sơ

Chị chuẩn bị hồ sơ như phân tích ở mục trên sau đó nộp hồ sơ tại Văn phòng đăng ký đất đai thuộc Phòng tài nguyên và môi trường nơi có đất. Cơ quan này có thẩm quyền tiếp nhận hồ sơ và giải quyết yêu cầu của chị.

Bước 2: Giải quyết yêu cầu

Sau khi Văn phòng đăng ký đất đai tiếp nhận hồ sơ Phòng Tài nguyên và Môi trường sẽ tiến hành thẩm tra hồ sơ (dựa vào căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất), nếu hồ sơ của chị chưa đầy đủ, chưa hợp lệ trong thời gian không quá 03 ngày làm việc, Phòng Tài nguyên và Môi trường sẽ thông báo và hướng dẫn chị Tiên bổ sung, hoàn chỉnh hồ sơ theo quy định.

Nếu hồ sơ đạt yêu cầu, Phòng tài nguyên và môi trường nơi có đất sẽ ra văn bản thông báo hồ sơ hợp lệ và hẹn chị thời gian nhận kết quả.

Bước 3: Chị nhận quyết định cho phép chuyển mục đích sử dụng đất tại Phòng Tài nguyên và Môi trường nơi đã nộp hồ sơ xin chuyển mục đích sử dụng đất theo đúng thời gian được thông báo trong giấy hẹn.

Trong quá trình thực hiện thủ tục chuyển đổi đất nuôi trồng thủy sản, chị gặp bất kỳ khó khăn nào, hãy liên hệ ngay đến 1900.6174 để được hỗ trợ miễn phí.

Chuyển đổi đất nuôi trồng thủy sản sang đất ở mất bao lâu?

 

Cho biết, thời hạn giải quyết cho phép chuyển mục đích sử dụng đất trong trường hợp của chị là không quá 15 ngày hoặc không quá 25 ngày đối với cùng của chị là các xã miền núi, hải đảo, vùng sâu, vùng xa, vùng có điều kiện kinh tế – xã hội khó khăn theo Luật đất đai và các văn bản liên quan.

tu-van-dat-nuoi-trong-thuy-san-co-duoc-xay-nha-khong
Tư vấn đất nuôi trồng thủy sản có được xây nhà không

Chuyển đổi đất nuôi trồng thủy sản sang đất ở mất bao nhiêu tiền?

 

Khi thực hiện chuyển đổi mục đích sử dụng đất từ đất nuôi trồng thủy sản sang đất ở, chị Tiên sẽ phải hoàn thành các nghĩa vụ tài chính với Nhà nước gồm lệ phí trước bạ các khoản lệ phí khác theo quy định tại từng địa phương:

Số tiền thuế đất chị Tiên cần phải nộp được xác định bằng công thức như sau:
diện tích đất cần tính thuế x Giá 1m2 đất sử dụng x Thuế suất (%) trừ đi số thuế được miễn giảm (nếu có)

– Lệ phí địa chính: Tùy từng địa phương khác nhau mà số lệ phí địa chính cần phải nộp cũng sẽ khác nhau

– Cấp giấy chứng nhận cấp cho chỉ có quyền sử dụng đất (không có nhà và tài sản khác gắn liền với đất) nhà nước áp dụng mức thu tối đa không quá 25.000 đồng/giấy cấp mới; tối đa không quá 20.000 đồng/lần cấp đối với cấp lại (kể cả cấp lại giấy chứng nhận do hết chỗ xác nhận), cấp đổi, xác nhận bổ sung vào giấy chứng nhận.

– Chứng nhận đăng ký biến động về đất đai: Không quá 28.000 đồng/1 lần.

– Trích lục bản đồ địa chính, văn bản, số liệu hồ sơ địa chính: Không quá 15.000 đồng/1 lần.

Trên đây là những giải đáp của Tổng Đài Pháp Luật về câu hỏi đất nuôi trồng thủy sản có được xây nhà không. Hy vọng những thông tin chúng tôi cung cấp sẽ giúp bạn giải đáp các vướng mắc của mình. Nếu còn vướng mắc hay cần sự hỗ trợ từ các chuyên gia có kinh nghiệm, hãy liên hệ qua số Tổng đài 1900.6174 để được tư vấn!

  19006174