Giấy khai sinh theo hộ khẩu ai? Giấy khai sinh theo hộ khẩu bố?

 Làm giấy khai sinh là một trong những thủ tục hành chính quan trọng khi mỗi người sinh ra. Trong quá trình làm giấy khai sinh, câu hỏi mà nhiều người cha hay người mẹ thắc mắc là giấy khai sinh theo hộ khai ai? Bài viết sau, Tổng Đài Pháp Luật sẽ giải đáp chi tiết câu hỏi trên và cung cấp những quy định của pháp luật về thủ tục làm giấy khai sinh. Mọi thắc mắc liên quan đến vấn đề này, hãy gọi ngay đến hotline 1900.6174 để được Luật sư tư vấn chi tiết!

luat-su-giai-dap-mien-phi-giay-khai-sinh-theo-ho-khau-ai
Luật sư giải đáp miễn phí giấy khai sinh theo hộ khẩu ai?

 

Giấy khai sinh theo hộ khẩu ai?

 

Anh Thế Vinh (Thành phố Lạng Sơn) có câu hỏi:

“Xin chào Luật sư! Tôi tên Thế Vinh, hiện đang sinh sống và làm việc tại Thành phố Lạng Sơn. Tôi đang có một vài thắc mắc liên quan đến làm giấy khai sinh của con, mong nhận được sự tư vấn của Luật sư.

Tôi và vợ vừa có đứa con đầu lòng, vợ tôi là người dân tộc Chăm, tôi là người dân tộc Kinh, chúng tôi có hộ khẩu chung ở Lạng Sơn. Chế độ của dân tộc Chăm là mẫu hệ. Vì thế tôi muốn hỏi, khi con theo sinh ra giấy khai sinh theo hộ khẩu ai? Tôi xin cảm ơn và mong sớm nhận được phản hồi từ phía Luật sư!”

 

>> Luật sư giải đáp miễn phí giấy khai sinh theo hộ khẩu của ai, gọi ngay 1900.6174 

Luật sư tư vấn luật dân sự trả lời:

Cảm ơn anh Vinh đã quan tâm và sử dụng dịch vụ tư vấn pháp lý của chúng tôi! Đối với vấn đề mà anh gặp phải, đội ngũ Luật sư của chúng tôi đã xem xét và xin đưa ra phản hồi như sau:

Theo quy định tại Điều 12 Luật cư trú 2020, nơi cư trú của người chưa thành niên được xác định là nơi cư trú của cha, mẹ; trường hợp cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau nơi cư trú của con chưa thành niên được xác định là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người con chưa thành niên thường xuyên chung sống.

Đối với trường hợp không xác định được nơi thường xuyên chung sống nơi cư trú của con chưa thành niên là nơi do cha, mẹ thỏa thuận; trường hợp không thỏa thuận được nơi cư trú do Tòa án quyết định.

Nơi cư trú của vợ, chồng được xác định là nơi vợ chồng thường xuyên chung sống theo quy định tại Điều 14 Luật cư trú 2020.

Theo quy định trên, con sinh ra sẽ theo hộ khẩu của vợ chồng anh là ở tỉnh Lạng Sơn, ngoài ra việc xác định hộ khẩu trong giấy khai sinh của con còn được xác định theo thoả thuận của cha và mẹ.

Hy vọng những thông tin trên đã giúp ích cho anh trong thực tế. Nếu anh còn bất cứ thắc mắc nào liên quan đến vấn đề xác định làm giấy khai sinh theo hộ khẩu ai, hãy nhấc máy gọi đến đường dây nóng 1900.6174 Luật sư giải đáp chi tiết!

>> Xem thêm: Làm giấy khai sinh có cần nhập hộ khẩu không? Tư vấn miễn phí

giay-khai-sinh-theo-ho-khau-ai-lam-giay-khai-sinh theo-ho-khau-cha-duoc-khong
Giấy khai sinh theo hộ khẩu ai? Làm giấy khai sinh theo hộ khẩu cha được không?

 

Làm giấy khai sinh cho con theo hộ khẩu cha được không?

 

Anh Ngọc Hưng (tỉnh Kiên Giang) có câu hỏi:

“Xin chào luật sư! Vợ tôi là người nước ngoài, chúng tôi đang làm việc và sinh sống tại Việt Nam. Sang tháng vợ tôi sinh con. Vậy tôi muốn hỏi, tôi có thể làm giấy khai sinh cho con theo hộ khẩu của tôi được không? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi, tôi xin cảm ơn!”

 

>> Luật sư hướng dẫn miễn phí về thủ tục làm giấy khai sinh cho con theo hộ khẩu cha, gọi ngay 1900.6174 

Luật sư trả lời:

Xin chào anh Ngọc Hưng! Cảm ơn anh đã lựa chọn Tổng Đài Pháp Luật là nơi hỗ trợ anh giải đáp các thắc mắc. Đối với câu hỏi của anh, đội ngũ Luật sư, chuyên gia pháp lý của chúng tôi xin trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 13 Luật Hộ tịch năm 2014, người có trách nhiệm bao gồm cha hoặc mẹ, ông, bà, người thân thích hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ sẽ làm giấy khai sinh cho trẻ tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của cha hoặc mẹ bé.

Nơi cư trú của con được xác định là nơi thường trú hoặc nơi tạm trú của cha bé hoặc mẹ bé hoặc của cả cha và mẹ theo Điều 11 Luật Cư trú 2020. Trong trường hợp không xác định được nơi thường trú, nơi tạm trú nơi cư trú là nơi ở hiện tại của cha hoặc mẹ theo quy định tại khoản 1 Điều 19 của Luật Luật Cư trú 2020.

Đối với trường hợp muốn tiến hành làm giấy khai sinh cho trẻ có yếu tố nước ngoài sẽ thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi cư trú của cha hoặc mẹ (căn cứ tại khoản 2 Điều 7 Luật Hộ tịch 2014).

Để xác định trường hợp nào là đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài dựa vào một trong các trường hợp sau:

– Một là trẻ có cha hoặc mẹ là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch.

– Hai là trẻ có cha và mẹ là người nước ngoài hoặc người không quốc tịch nhưng trẻ được sinh ra tại Việt Nam.

– Ba là trường hợp làm Giấy khai sinh cho trẻ em sinh ra tại Việt Nam có cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam thường trú tại khu vực biên giới, còn người kia là công dân của nước láng giềng thường trú tại khu vực biên giới với Việt Nam được thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cha hoặc mẹ là công dân Việt Nam thường trú tiếp giáp với đơn vị hành chính tương đương cấp xã của Việt Nam nơi mẹ hoặc cha là công dân nước láng giềng thường trú (điểm d khoản 1 Điều 7 Luật Hộ tịch 2014, khoản 1 Điều 17 Nghị định 123/2015/NĐ-CP).

– Bốn là trường hợp làm giấy khai sinh cho trẻ là công dân Việt Nam cư trú ở nước ngoài làm Giấy khai sinh tại Cơ quan đại diện (khoản 3 Điều 7 Luật Hộ tịch 2014, Điều 2 Thông tư liên tịch 02/2016/TTLT-BNG-BTP).

Do đó, trường hợp làm giấy khai sinh cho con anh được coi là đăng ký khai sinh có yếu tố nước ngoài do có mẹ là người nước ngoài.

Theo như quy định trên, anh hoàn toàn có thể đăng ký làm giấy khai sinh cho con theo hộ khẩu cha. Tuy nhiên, việc tiến hành các thủ tục làm giấy khai sinh cho con sẽ được tiến hành tại Ủy ban nhân dân cấp huyện nơi anh cư trú. Nếu anh còn bất cứ thắc mắc nào liên quan đến thủ tục làm giấy khai sinh cho con, hãy nhấc máy gọi đến đường dây nóng 1900.6174 để nhận được sự giải đáp nhanh chóng từ đội ngũ Luật sư của chúng tôi!

>> Xem thêm: Làm giấy khai sinh cho con không có cha – Thủ tục nhanh chóng

Làm giấy khai sinh cho con theo hộ khẩu mẹ như thế nào?

 

Chị Thanh Thảo (Vũng Tàu) có câu hỏi:

“Xin chào luật sư! Tôi lấy chồng được 10 năm nhưng không có con. Sau đó, tôi ly hôn với chồng, hiện tại tôi phát hiện mình có thai được 2 tháng. Vậy tôi muốn hỏi, tôi muốn làm khai sinh cho con tôi theo hộ khẩu mẹ cần chuẩn bị những gì? Tôi xin cảm ơn và mong nhận được phản hồi sớm từ phía Luật sư!”

 

>> Luật sư tư vấn thủ tục làm giấy khai sinh cho con theo mẹ nhanh chóng, liên hệ ngay 1900.6174

Luật sư trả lời:

Xin chào chị Thanh Thảo! Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến Tổng Đài Pháp Luật! Với đội ngũ Luật sư có nhiều năm kinh nghiệm, chúng tôi sẽ giúp chị giải đáp các thắc mắc như sau:

Để làm giấy khai sinh cho con theo hộ khẩu mẹ, người yêu cầu cần thực hiện theo trình tự các bước như sau:

– Thứ nhất, người yêu cầu cần nộp và xuất trình hồ sơ hợp lệ tại UBND xã nơi cư trú của cha hoặc mẹ

– Thứ hai, sau khi công chức tư pháp – hộ tịch nhận đủ giấy tờ theo quy định và xét thấy thông tin khai sinh đúng, đầy đủ sẽ ghi nội dung khai sinh vào sổ hộ tịch. Sau đó, công chức tư pháp – hộ tịch sẽ trình lên Chủ tịch UBND cấp xã ký vào bản chính Giấy khai sinh.

– Thứ ba, sau khi Chủ tịch UBND xã ký xác nhận, sẽ tiến hành cấp giấy khai sinh cho con theo hộ khẩu của mẹ.

Trên đây là toàn bộ nội dung Tổng Đài Pháp Luật tư vấn cho chị về làm giấy khai sinh cho con theo hộ khẩu mẹ. Nếu chị gặp bất kỳ khó khăn nào trong việc chuẩn bị hồ sơ, thủ tục làm giấy khai sinh, chị có thể liên hệ với chúng tôi qua đường dây nóng 1900.6174 để được Luật sư hướng dẫn chi tiết!

>> Xem thêm: Thay đổi nội dung trong giấy khai sinh – Hướng dẫn thủ tục

giay-khai-sinh-theo-ho-khau-ai-thu-tuc-lam-giay-khai-sinh-nhu-the-nao
Giấy khái inh theo hộ khẩu ai? Thủ tục làm giấy khai sinh như thế nào?

 

Thủ tục làm giấy khai sinh

 

Chị Mỹ Hạnh (Bình Phước) có câu hỏi:

“Xin chào Luật sư! Chồng tôi đi đăng ký khai sinh cho con ở Ủy ban nhân dân xã nơi vợ chồng tôi cư trú. Tuy nhiên hồ sơ bị trả về do không hợp lệ. Luật sư có thể tư vấn cho tôi về thủ tục làm giấy khai sinh cho con và hồ sơ cần những giấy tờ gì không? Tôi xin cảm ơn và mong nhận được sự phản hồi sớm từ phía Luật sư!”

 

>> Luật sư hỗ trợ miễn phí cho các trường hợp có hồ sơ làm giấy khai sinh không hợp lệ, gọi ngay 1900.6174 

Luật sư trả lời:

Xin chào chị Mỹ Hạnh! Cảm ơn chị đã quan tâm và gửi vấn đề của mình đến với Tổng Đài Pháp Luật! Đối với câu hỏi của chị, Luật sư của chúng tôi xin đưa ra phản hồi như sau:

Để làm giấy khai sinh cho con, chị cần chuẩn bị một bộ hồ sơ gồm các giấy tờ sau:

– Một là tờ khai đăng ký khai sinh cho con

– Hai là bản chính giấy chứng sinh

– Ba là bản sao giấy đăng ký kết hôn (nếu có)

– Bốn là bản sao chứng minh nhân dân hoặc thẻ căn cước công dân của bố mẹ trẻ

– Năm là giấy tờ tùy thân của người đi khai sinh cho trẻ trong trường hợp người đi khai sinh không phải là bố mẹ của trẻ có thể là chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh.

Sau khi chuẩn bị đầy đủ các giấy tờ trên, chị nộp trực tiếp tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của bố hoặc mẹ bé.

Người tiếp nhận có trách nhiệm kiểm tra toàn bộ hồ sơ, đối chiếu thông tin trong tờ khai và tính hợp lệ của giấy tờ trong hồ sơ do người yêu cầu nộp, xuất trình. Trường hợp, hồ sơ hợp lệ, người tiếp nhận hồ sơ viết giấy tiếp nhận, trong đó ghi rõ ngày, giờ trả kết quả. Nếu hồ sơ chưa đầy đủ, người tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm hướng dẫn người nộp hồ sơ bổ sung, hoàn thiện theo quy định. Đối với trường hợp không thể bổ sung ngay người tiếp nhận hồ sơ phải lập thành văn bản hướng dẫn, trong đó nêu rõ loại giấy tờ, nội dung cần bổ sung, hoàn thiện, ký, ghi rõ họ, chữ đệm, tên của người tiếp nhận.

Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định, công chức tư pháp – hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã.

Trường hợp Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã đồng ý giải quyết công chức tư pháp – hộ tịch cập nhật thông tin khai sinh theo hướng dẫn để lấy Số định danh cá nhân, ghi nội dung khai sinh vào Sổ đăng ký khai sinh, hướng dẫn người đi đăng ký khai sinh kiểm tra nội dung Giấy khai sinh và Sổ đăng ký khai sinh, cùng người đi đăng ký khai sinh ký tên vào Sổ.

Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký 01 bản chính Giấy khai sinh cấp cho người được đăng ký khai sinh, số lượng bản sao Giấy khai sinh được cấp theo yêu cầu.

Trên đây là toàn bộ nội dung trả lời cho câu hỏi của chị liên quan đến thủ tục làm giấy khai sinh cho con. Chị cần lưu ý rà soát lại các thành phần hồ sơ để hồ sơ hợp lệ. Trường hợp xảy ra sai sót, chị có thể nhờ trực tiếp người tiếp nhận hồ sơ hướng dẫn để hoàn thành việc đăng ký khai sinh cho con. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào liên quan đến vấn đề này, hãy nhấc máy gọi đến đường dây nóng 1900.6174 để được Luật sư hướng dẫn nhanh chóng!

>> Xem thêm: Làm giấy khai sinh online – Hướng dẫn chi tiết hồ sơ, thủ tục

Như vậy, Tổng Đài Pháp Luật đã cung cấp cho anh/chị những thông tin hữu ích liên quan đến thắc mắc làm giấy khai sinh theo hộ khẩu ai và các vấn đề khác liên quan. Hy vọng những thông tin trên sẽ giúp ích được cho anh/chị để giải quyết các vấn đề trong thực tiễn. Nếu gặp khó khăn trong việc đăng ký khai sinh, hãy nhấc máy gọi đến đường dây nóng 1900.6174, đội ngũ Luật sư của chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ bạn một cách tốt nhất!

  19006174