Mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con cần chuẩn bị hồ sơ gì? Nộp ở đâu?

Mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con có được không? Hiện nay xuất phát từ những lý do đặc biệt mà rất nhiều người phụ nữ đã quyết định trở thành mẹ đơn thân. Việc trở thành mẹ đơn thân đồng nghĩa người phụ nữ sẽ gặp phải rất nhiều khó khăn, đặc biệt là trong việc đi làm đăng ký khai sinh cho con. Để giải đáp những thắc mắc trên, trong bài viết này Tổng Đài Pháp Luật sẽ cung cấp các thông tin cần thiết dựa trên các quy định của pháp luật hiện hành. Mọi thắc mắc về những vấn đề trên khách hàng vui lòng liên hệ trực tiếp đến số hotline 1900.6174 để được tư vấn cụ thể hơn! 

me-don-than-lam-giay-khai-sinh-cho-con

Mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con có được không?

 

Chị Mai Anh (Hà Nội) có gửi câu hỏi tới Tổng Đài Pháp Luật như sau: 

“Xin chào các anh chị Luật sư, tôi có câu hỏi như này mong được anh chị giúp đỡ giải đáp: 

Hiện tại tôi đang là một mẹ đơn thân. Do bé nhà tôi đã được hơn 1 tuần tuổi rồi nên tôi quyết định đi làm đăng ký khai sinh cho bé. Tuy nhiên chính vì không đăng ký kết hôn, không có chồng nên tôi muốn hỏi anh chị là mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con có được không?

Đăng ký khai sinh cho con mà không có cha có được không? Phần thông tin cha trong giấy khai sinh có bắt buộc phải điền không vì tôi đã mất liên lạc với cha đứa bé từ lâu rồi. Mong được anh chị giúp đỡ, tôi xin cảm ơn!” 

 

>> Mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con có được không? Gọi ngay 1900.6174

Luật sư trả lời: 

Trước tiên, đội ngũ Luật sư của Tổng Đài Pháp Luật rất cảm ơn chị Mai Anh vì đã tin tưởng và lựa chọn chúng tôi làm nơi giúp chị giải quyết các vấn đề pháp lý. Căn cứ vào các quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin cung cấp các thông tin như sau: 

Tại Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP hướng dẫn Luật hộ tịch năm năm 2014 đã quy định về việc đăng ký khai sinh đối với trẻ chưa xác định được cha, mẹ như sau: 

1. Ủy ban nhân dân cấp xã nơi trẻ đang cư trú có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha, mẹ.

Trường hợp chưa xác định được cha thì khi đăng ký khai sinh họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của con được xác định theo họ, dân tộc, quê quán, quốc tịch của mẹ; phần ghi về cha trong Sổ hộ tịch và Giấy khai sinh của trẻ để trống.” 

Như vậy, đối với trường hợp của chị Mai Anh chị vẫn có thể tự mình đi đăng ký khai sinh cho bé bình thường vì em bé nhà chị sẽ thuộc diện trẻ chưa xác định được cha.

Pháp luật nước ta không bắt buộc đăng ký khai sinh phải có đầy đủ cả bố và mẹ và phần thông tin về cha trong Giấy khai sinh của con chị hoàn toàn có thể để trống. Trong trường hợp chị đi làm đăng ký khai sinh mà công chức tư pháp – hộ tịch tại Ủy ban nhân dân cấp phường từ chối làm khai sinh cho trẻ do không có cha là sai quy định và chị có thể thực hiện quyền khiếu nại của mình. 

Trên đây chính là lời giải đáp cho câu hỏi của chị Mai Anh. Nếu như chị vẫn còn bất kỳ vướng mắc nào về vấn đề này, hãy gọi ngay đến số hotline 1900.6174 để được hướng dẫn chi tiết hơn! 

>> Xem thêm: Làm giấy khai sinh cho con không có cha – Thủ tục nhanh chóng

Thủ tục mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con

 

Chị Lài (Huế) có gửi câu hỏi tới Tổng Đài Pháp Luật như sau: 

“Xin chào các anh chị Luật sư, tôi có câu hỏi như này mong được anh chị giúp đỡ tư vấn: 

Khi đang trong thời kỳ mang thai thì tôi phát hiện chồng mình ngoại tình và đã ly hôn. Hiện giờ tôi là mẹ đơn thân và đang muốn đi làm đăng ký khai sinh cho con.

Vậy anh chị cho tôi hỏi đối trường hợp của tôi thì mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con có được không? Nếu được thì mẹ đơn thân làm khai sinh cho con như thế nào? Tôi sẽ phải chuẩn bị những giấy tờ gì? Mong được các anh chị giúp đỡ, tôi xin cảm ơn!” 

 

>> Tư vấn miễn phí thủ tục mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con, gọi ngay 1900.6174

Luật sư trả lời: 

Trước tiên, đội ngũ Luật sư của Tổng Đài Pháp Luật rất cảm ơn chị Lài vì đã tin tưởng và lựa chọn chúng tôi làm nơi giúp chị giải quyết các vấn đề pháp lý. Căn cứ vào các quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin cung cấp các thông tin như sau: 

 

Mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con cần chuẩn bị giấy tờ gì?

 

Căn cứ quy định tại Điều 15 Nghị định 123/2015/NĐ-CP thì mẹ đơn thân hoàn toàn có thể tự mình đi làm đăng ký khai sinh cho con. Đối với trường hợp của chị sẽ được xác định là làm khai sinh cho trẻ chưa xác định được cha. 

Về phần chuẩn bị hồ sơ làm đăng ký khai sinh, tại Điều 16 Luật Hộ tịch năm 2014 đã quy định rất rõ ràng như sau: 

Hồ sơ đăng ký khai sinh sẽ gồm: tờ khai đăng ký khai sinh theo mẫu luật định và giấy chứng sinh. 

– Trong trường hợp không có giấy chứng sinh thì người đi đăng ký khai sinh sẽ phải nộp văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh; nếu không có người làm chứng thì phải có giấy cam đoan về việc sinh. 

– Trong trường hợp đăng ký khai sinh cho trẻ em bị bỏ rơi phải có biên bản xác nhận việc trẻ bị bỏ rơi do cơ quan có thẩm quyền lập

– Trong trường hợp khai sinh cho trẻ em sinh ra do mang thai hộ phải có văn bản chứng minh việc mang thai hộ theo quy định pháp luật 

Như vậy, theo quy định ở trên, chị sẽ phải chuẩn bị tờ khai đăng ký khai sinh và giấy chứng sinh. Trong trường hợp chị không có giấy chứng sinh thì phải chuẩn bị một văn bản của người làm chứng xác nhận về việc sinh hoặc giấy cam đoan của chị về việc sinh. 

Trong quá trình chuẩn bị hồ sơ để mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con, nếu chị gặp bất kỳ khó khăn nào, hãy liên hệ ngay đến hotline 1900.6174 để được tư vấn nhanh chóng.

>> Xem thêm: Làm giấy khai sinh cho con nuôi như thế nào? [Thủ tục A-Z]

ho-so-me-don-than-lam-giay-khai-sinh-cho-con

Thủ tục mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con

 

Về phần trình tự, thủ tục mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con, Điều 16 Luật Hộ tịch năm 2014 cũng đã quy định rất cụ thể các bước làm đăng ký khai sinh như sau:  

Bước 1: Nộp hồ sơ đăng ký khai sinh 

Bước 2: Cơ quan có thẩm quyền thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh

Sau khi nhận đầy đủ giấy tờ và kiểm tra thấy thông tin khai sinh đầy đủ và phù hợp thì công chức tư pháp – hộ tịch sẽ ghi nội dung khai sinh vào Sổ hộ tịch; cập nhập vào Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử, Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư để lấy Số định danh cá nhân và hoàn thành thủ tục đăng ký khai sinh bằng việc cùng người đi đăng ký khai sinh ký tên vào Sổ hộ tịch.

Cuối cùng Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã nơi cư trú của người mẹ sẽ cấp giấy khai sinh cho người được đăng ký. 

Như vậy, chị chỉ cần nộp hồ sơ đăng ký khai sinh cho Ủy ban nhân dân cấp xã nơi chị đang cư trú và sẽ được cấp giấy khai sinh cho con chị. 

Nếu bạn gặp bất kỳ vướng mắc nào trong quá trình thực hiện thủ tục mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con, hãy liên hệ ngay đến đường dây nóng 1900.6174 để được tư vấn nhanh chóng.

Nơi mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con 

 

Đối với cơ quan có thẩm quyền giải quyết thủ tục đăng ký khai sinh cho trẻ, Điều 12 Luật cư trú năm 2020 quy định như sau: 

1. Nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha, mẹ; nếu cha, mẹ có nơi cư trú khác nhau thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi cư trú của cha hoặc mẹ mà người chưa thành niên thường xuyên chung sống; trường hợp không xác định được nơi thường xuyên chung sống thì nơi cư trú của người chưa thành niên là nơi do cha, mẹ thỏa thuận; trường hợp cha, mẹ không thỏa thuận được thì nơi cư trú của người chưa thành niên do Tòa án quyết định.

Người chưa thành niên có thể có nơi cư trú khác với nơi cư trú của cha, mẹ nếu được cha, mẹ đồng ý hoặc pháp luật có quy định.”

Như vậy, nơi chị Lài cần đến làm giấy khai sinh cho con là tại Ủy ban nhân dân cấp xã nơi chị đang cư trú.

Trên đây chính là lời giải đáp cho toàn bộ những vướng mắc của chị Lài. Nếu như chị vẫn còn bất kỳ vướng mắc nào về vấn đề này, hãy gọi ngay đến số hotline  1900.6174 để được hướng dẫn chi tiết hơn! 

Mức xử phạt đối với hành vi vi phạm khi mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con

 

Chị Quỳnh (Hà Nội) có gửi câu hỏi tới Tổng Đài Pháp Luật như sau: 

“Xin chào các anh chị Luật sư, tôi có câu hỏi như này mong được anh chị giúp đỡ tư vấn: 

Hiện nay cháu bé nhà tôi đã được hơn 02 tháng tuổi, tuy nhiên vì nhiều lý do khác nhau nên đến tận bây giờ tôi mới có thời gian đi làm đăng ký khai sinh cho bé được. Một phần vì tôi cũng đang là một người mẹ đơn thân nên không thể nhờ cha của đứa bé đi làm được.

Theo tôi được biết thì trong vòng 60 ngày kể từ khi ra đời ba mẹ sẽ phải đi làm đăng ký khai sinh cho trẻ nên tôi muốn hỏi anh chị là nếu bây giờ tôi mới đi đăng ký thì có bị xử phạt vì đăng ký quá thời hạn không và mức xử phạt sẽ là bao nhiêu? Mong được các anh chị giúp đỡ, tôi xin cảm ơn!” 

 

>> Tư vấn miễn phí mức xử phạt đối với hành vi vi phạm khi mẹ đơn thân làm khai sinh cho con, gọi ngay  1900.6174

Luật sư trả lời: 

Tổng Đài Pháp Luật rất cảm ơn chị Quỳnh vì đã tin tưởng và gửi những vướng mắc pháp lý của mình. Dựa trên các quy định của pháp luật hiện hành, chúng tôi xin giải đáp cho các câu hỏi của chị như sau: 

Hiện nay pháp luật nước ta có quy định về thời hạn đăng ký khai sinh cho trẻ như sau: 

1. Trong thời hạn 60 ngày kể từ ngày sinh con, cha hoặc mẹ có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho con; trường hợp cha, mẹ không thể đăng ký khai sinh cho con thì ông hoặc bà hoặc người thân thích khác hoặc cá nhân, tổ chức đang nuôi dưỡng trẻ em có trách nhiệm đăng ký khai sinh cho trẻ em.” (Khoản 1 Điều 15 Luật Hộ tịch năm 2014)

Bên cạnh đó, tại Điều 37 Nghị định 82/2020/NĐ-CP cũng có quy định về việc xử phạt hành chính đối với các hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai sinh cho con như sau: 

1. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng đối với hành vi tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung giấy tờ do cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền cấp để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Cam đoan, làm chứng sai sự thật về việc sinh;

b) Cung cấp thông tin, tài liệu sai sự thật về nội dung khai sinh;

c) Sử dụng giấy tờ của người khác để làm thủ tục đăng ký khai sinh.

Hình thức xử phạt bổ sung:

Tịch thu tang vật là giấy tờ, văn bản bị tẩy xoá, sửa chữa làm sai lệch nội dung đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 1 Điều này.

Biện pháp khắc phục hậu quả:

Kiến nghị cơ quan, tổ chức, người có thẩm quyền xem xét, xử lý đối với giấy khai sinh đã cấp do có hành vi vi phạm quy định tại các khoản 1 và 2 Điều này; giấy tờ, văn bản bị tẩy xóa, sửa chữa làm sai lệch nội dung quy định tại khoản 1 Điều này.”

Như vậy, căn cứ vào các quy định của pháp luật ở trên, có thể thấy đối với trường hợp của chị Quỳnh chị sẽ không bị xử phạt vì đăng ký khai sinh trễ. Chị vẫn có thể đến Uỷ ban nhân dân cấp xã nơi chị cư trú để thực hiện thủ tục đăng ký khai sinh cho bé bình thường.

Việc đăng ký khai sinh quá hạn vẫn sẽ diễn ra theo trình tự, thủ tục thông thường và chị sẽ không bị xử phạt trong trường hợp này. Tuy nhiên, như đã đề cập, giấy khai sinh là một loại giấy tờ hộ tịch quan trọng, chính vì vậy, để tránh hệ lụy về sau, chị cần rút kinh nghiệm và không nên chậm trễ trong việc đăng ký loại giấy tờ này.

Trên đây chính là lời giải đáp cho toàn bộ những vướng mắc của chị Quỳnh. Nếu như chị vẫn còn bất kỳ vướng mắc nào về vấn đề này, hãy gọi ngay đến số hotline 1900.6174 để được hướng dẫn chi tiết hơn! 

tu-van-me-don-than-lam-giay-khai-sinh-cho-con

Trên đây là bài viết của Tổng Đài Pháp Luật về các nội dung liên quan đến vấn đề Mẹ đơn thân làm giấy khai sinh cho con. Hy vọng thông qua bài viết trên, các bạn sẽ có cho mình những thông tin hữu ích để có thể tự bảo vệ được quyền và lợi ích chính đáng của mình trên thực tế. Mọi thắc mắc của các bạn về vấn đề trên, vui lòng liên hệ trực tiếp đến với chúng tôi qua đường dây nóng 1900.6174 để được hỗ trợ nhanh chóng nhất. 

  19006174