Nhập khẩu khi chủ hộ đã mất có được không? Thủ tục như thế nào?

Nhập khẩu khi chủ hộ đã mất là thủ tục hành chính gây khó khăn với nhiều người. Vậy, có được nhập khẩu khi chủ hộ mất không? Thủ tục nhập khẩu trong trường hợp này như thế nào? Có được thay đổi chủ hộ khi chủ hộ đã mất không? Trong bài viết sau, Tổng Đài Pháp Luật đã giải đáp chi tiết những vấn đề trên. Mọi vướng mắc liên quan đến vấn đề trên, bạn vui lòng liên hệ ngay đến hotline 1900.6174 để được Luật sư tư vấn nhanh chóng!

co-duoc-nhap-khau-khi-chu-ho-da-mat-khong
Có được nhập khẩu khi chủ hộ đã mất không?

 

Có được nhập khẩu khi chủ hộ đã mất?

 

Chị Mỹ An (Ninh Bình) có câu hỏi:

“Thưa Luật sư, tôi đang có câu hỏi thắc mắc mong muốn được Luật sư hỗ trợ:

Tôi lấy chồng được 2 năm và mới sinh em bé vào đầu tháng 2 năm 2023. Giờ tôi muốn nhập khẩu cho con nhưng bố chồng của tôi mới mất và bố cũng là chủ hộ tôi đang ở. Vậy Luật sư cho tôi hỏi, gia đình tôi có được nhập khẩu cho con khi bố chồng tôi là chủ hộ đã mất không? Tôi xin cảm ơn!”

 

>> Tư vấn miễn phí về nhập khẩu khi chủ hộ đã mất, gọi ngay 1900.6174 

Phần trả lời của Luật sư tư vấn luật dân sự:

Xin chào chị Mỹ An! Tổng Đài Pháp Luật cảm ơn chị đã tin tưởng và lựa chọn dịch vụ tư vấn pháp lý của chúng tôi! Dựa trên các quy định của pháp luật, Luật sư đã xem xét và xin đưa ra câu trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 20 Luật Cư trú năm 2020 về điều kiện đăng ký thường trú như sau:

“1. Công dân có chỗ ở hợp pháp thuộc quyền sở hữu của mình thì được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp đó.

2. Công dân được đăng ký thường trú tại chỗ ở hợp pháp không thuộc quyền sở hữu của mình khi được chủ hộ và chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp đó đồng ý trong các trường hợp sau đây:

a) Vợ về ở với chồng; chồng về ở với vợ; con về ở với cha, mẹ; cha, mẹ về ở với con;”

Như vậy, trong trường hợp của chị Mỹ An, trường hợp con nhập khẩu về với cha, mẹ vẫn sẽ cần sự đồng ý của cả hai đối tượng là chủ hộ và chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp nơi chị đang sinh sống. Do đó, khi chủ hộ là bố chồng chị mất, chị sẽ không được nhập khẩu cho con. Trước khi nhập khẩu được cho con, gia đình chị cần thực hiện thủ tục thay đổi chủ hộ.

Hy vọng nội dung trên đã giúp chị hiểu rõ hơn về trường hợp có được nhập khẩu khi chủ hộ đã mất. Nếu chị muốn được hỗ trợ thủ tục thay đổi chủ hộ, hãy liên hệ ngay đến đường dây nóng 1900.6174 để được Luật sư tư vấn chi tiết!

>> Xem thêm: Thủ tục cắt khẩu cho người đã mất như thế nào? [Chi tiết A–Z]

thu-tuc-nhap-khau-khi-chu-ho-da-mat
Thủ tục nhập khẩu khi chủ hộ đã mất

 

Thủ tục nhập khẩu khi chủ hộ đã mất

Chị Kiều Trang( Bình Định) có câu hỏi:
“Thưa Luật sư, tôi đang có câu hỏi thắc mắc mong muốn được Luật sư tư vấn:
Tôi hiện tại đang sinh sống và làm việc tại Bình Định. Tôi đã lập gia đình và có một bé năm nay 5 tuổi. Khi lấy chồng và sinh con vì tính chất công việc của chồng tôi luôn phải làm xa nhà nên tôi và con chưa nhập khẩu vào gia đình chồng. Hiện tại, chồng tôi đã về và muốn cho con nhập khẩu vào khẩu của bố. Tuy nhiên, khi chuẩn bị tiến hành nhập khẩu chủ hộ là bố chồng tôi lại qua đời nên bé nhà tôi hiện vẫn đang trong khẩu nhà ông bà ngoại. Vậy, Luật sư cho tôi hỏi, gia đình chồng tôi muốn nhập khẩu cho bé về bên khẩu nhà chồng, thủ tục nhập khẩu khi chủ hộ đã mất được quy định như thế nào? Tôi xin cảm ơn Luật sư!”

 

>> Tư vấn thủ tục nhập khẩu khi chủ hộ đã mất nhanh chóng, gọi ngay 1900.6174

Phần trả lời của Luật sư:

Xin chào chị Kiều Trang! Cảm ơn chị đã tin tưởng và gửi câu hỏi đến cho đội ngũ Luật sư của Tổng Đài Pháp Luật! Đối với trường hợp của chị, sau khi xem xét, Luật sư của chúng tôi xin đưa ra phản hồi như sau:

Mẫu tờ khai thay đổi thông tin cư trú

 

>> Hướng dẫn viết mẫu tờ khai thay đổi thông tin cư trú, liên hệ ngay 1900.6174

Khi thực hiện bất kỳ một thủ tục pháp lý nào, việc đầu tiên công dân làm là chuẩn bị một mẫu đơn trình lên cơ quan có thẩm quyền để thể hiện mong ước, nguyên vọng của mình. Vì vậy, đối với tờ khai thay đổi thông tin cư trú, chị có thể tham khảo mẫu đơn có sẵn được quy định tại Thông tư 56/2021/TT-BCA về biểu mẫu trong đăng ký, quản lý cư trú do Bộ Công an ban hành quy định về biểu mẫu tờ khai thay đổi thông tin cư trú như sau:

Download (DOC, 52KB)

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM

Độc lập – Tự do – Hạnh phúc

Mẫu CT01 ban hành

theo TT số /2021/TT-BCA ngày 15/5/2021

TỜ KHAI THAY ĐỔI THÔNG TIN CƯ TRÚ

Kính gửi(1): ……………………………………..……………………………………….

1. Họ, chữ đệm và tên:…………………………………..……………………………………….

2. Ngày, tháng, năm sinh:…………..…/…………..…./ ……… 3. Giới tính:

4. Số định danh cá nhân/CMND: …………………………………..……………………………………….

5. Số điện thoại liên hệ: ………….6. Email:…………………………………..……………………………………….

7. Nơi thường trú:…………………………………..……………………………………….

8. Nơi tạm trú:…………………………………..……………………………………….

9. Nơi ở hiện tại:…………………………………..……………………………………….

10. Nghề nghiệp, nơi làm việc:…………………………………..……………………………………….

11. Họ, chữ đệm và tên chủ hộ:…………….. 12. Quan hệ với chủ hộ:…………….

13. Số định danh cá nhân/CMND của chủ hộ…………………………………..……………………………………….

14. Nội dung đề nghị(2):…………………………………..……………………………………….

15. Những thành viên trong hộ gia đình cùng thay đổi:

TT Họ, chữ đệm và tên Ngày, tháng, năm   sinh Giới tính Số định danh cá nhân/CMND Nghề nghiệp, nơi làm việc Quan hệ với  người có thay đổi Quan hệ với chủ hộ

 

…..,ngày…….tháng….năm…….

Ý KIẾN CỦA CHỦ HỘ(3)

 

(Ghi rõ nội dung và ký, ghi rõ họ tên)

 

…..,ngày…..tháng….năm…

Ý KIẾN CỦA CHỦ SỞ HỮU HOẶC NGƯỜI ĐẠI DIỆN CHỖ Ở HỢP PHÁP(3)

 

(Ký, ghi rõ họ tên)

…..,ngày……tháng…năm…

Ý KIẾN CỦA CHA, MẸ HOẶC NGƯỜI GIÁM HỘ (4)

 

(Ký, ghi rõ họ tên)

…..,ngày….tháng…năm…

NGƯỜI KÊ KHAI

 

(Ký, ghi rõ họ tên)

 

Chú thích:

(1) Cơ quan đăng ký cư trú.

(2) Ghi rõ ràng, cụ thể nội dung đề nghị. Ví dụ: đăng ký thường trú; đăng ký tạm trú; tách hộ; xác nhận thông tin về cư trú…

(3) Áp dụng đối với các trường hợp quy định tại khoản 2, khoản 3, khoản 4, khoản 5, khoản 6 Điều 20; khoản 1 Điều 25 Luật Cư trú

(4) Áp dụng đối với trường hợp người chưa thành niên, người hạn chế hành vi dân sự, người không đủ năng lực hành vi dân sự có thay đổi thông tin về cư trú

Trên đây là mẫu tờ khai thay đổi thông tin cư trú, nếu chị gặp bất kỳ khó khăn nào trong quá trình soạn thảo tờ khai, hãy nhấc máy và gọi ngay đến hotline 1900.6174 để nhận được sự hỗ trợ nhanh chóng từ Luật sư!

>> Xem thêm: Nhập hộ khẩu online thực hiện như thế nào? Điều kiện là gì?

ho-so-nhap-khau-khi-chu-ho-da-mat-can-nhung-gi
Hồ sơ nhập khẩu khi chủ hộ đã mất cần những gì?

 

Hồ sơ nhập khẩu khi chủ hộ đã mất cần chuẩn bị những giấy tờ gì?

 

>> Luật sư hỗ trợ soạn thảo hồ sơ nhập khẩu khi chủ hộ đã mất nhanh chóng, gọi ngay 1900.6174

Như đã phân tích ở trên, khi muốn nhập khẩu cần phải có sự đồng ý của chủ hộ và chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp. Khi chủ hộ mất, toàn bộ nhân khẩu có chung hộ khẩu với chủ hộ đã mất, đồng thời lập biên bản về việc thống nhất cử người đứng ra làm chủ hộ thay. Người đứng chủ hộ mới sau đó sẽ tiến hành nộp hồ sơ tại cơ quan hành chính để hoàn thiện thủ tục thay đổi chủ hộ, nộp kèm theo cả giấy chứng tử của chủ hộ đã mất.

Sau khi xác định được chủ sở hữu mới của ngôi nhà người này sẽ có quyền ký vào Tờ khai thay đổi thông tin cư trú để cho phép con chị được nhập hộ khẩu.

Như vậy, hồ sơ để nhập khẩu khi chủ hộ đã mất bao gồm:

Trước tiên, người đứng chủ hộ mới nộp hồ sơ tại cơ quan hành chính để hoàn thiện thủ tục thay đổi chủ hộ, nộp kèm theo cả giấy chứng tử của chủ hộ đã mất.

Khi đã xác định được chủ hộ mới chị sẽ chuẩn bị tiếp các giấy tờ sau:

+ Tờ khai thay đổi thông tin cư trú theo mẫu (trong đó ghi rõ ý kiến đồng ý cho đăng ký thường trú của chủ hộ, chủ sở hữu chỗ ở hợp pháp hoặc người được ủy quyền, trừ trường hợp đã có ý kiến đồng ý bằng văn bản);

+ Giấy tờ, tài liệu chứng minh quan hệ nhân thân với chủ hộ, thành viên hộ gia đình (giấy khai sinh), trừ trường hợp đã có thông tin thể hiện quan hệ này trong Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư, Cơ sở dữ liệu về cư trú.

(Căn cứ khoản 2 Điều 21 Luật Cư trú năm 2020)

Như vậy, đối với trường hợp của chị Kiều Trang, khi gia đình chị muốn nhập khẩu cho con nhưng chủ hộ đã mất chị sẽ cần phải chuẩn bị các giấy tờ nêu trên. Trong quá trình chuẩn bị những giấy tờ để hoàn thiện hồ sơ, nếu chị bị mất, hỏng, thiếu bất kỳ giấy tờ nào, hãy liên hệ ngay đến hotline 1900.6174 để được Luật sư tư vấn chi tiết!

>> Xem thêm: Chuyển khẩu cho con theo bố – Hướng dẫn chi tiết hồ sơ, thủ tục

Trình tự thủ tục nhập khẩu khi chủ hộ đã mất

 

>> Tư vấn thủ tục nhập khẩu khi chủ hộ đã mất nhanh chóng, liên hệ ngay 1900.6174

Khi chị chuẩn bị đầy đủ các hồ sơ xin tách khẩu nêu trên, chị sẽ thực hiện trình tự tách khẩu theo các bước như sau:

– Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

– Bước 2: Tiến hành nộp hồ sơ tại Công an cấp xã nơi có nhu cầu nhập khẩu

Trong thời hạn 07 ngày làm việc tính từ ngày nhận được hồ sơ đầy đủ và hợp lệ, Công an cấp xã sẽ có trách nhiệm thẩm định, cập nhật thông tin về nơi thường trú mới của người đăng ký vào Cơ sở dữ liệu về cư trú và thông báo cho người đăng ký về việc đã cập nhật thông tin đăng ký thường trú; Trường hợp sau khi thẩm định, nhận thấy không đủ điều kiện tách hộ, Công an từ chối giải quyết tách hộ phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

Như vậy, Tổng Đài Pháp Luật hướng dẫn chi tiết về thủ tục nhập khẩu khi chủ hộ đã mất cho chị. Nếu chị gặp bất kỳ khó khăn, có thể liên hệ với chúng tôi qua số tổng đài 1900.6174 để được Luật sư tư vấn nhanh chóng!

>> Xem thêm: Chuyển khẩu về nhà chồng – Hướng dẫn chi tiết hồ sơ, thủ tục

 

Có được thay đổi chủ hộ khi chủ hộ khẩu đã mất không?

 

Anh Duy Mạnh (Đà Nẵng) có câu hỏi:

“Thưa Luật sư, tôi đang có câu hỏi thắc mắc mong muốn được Luật sư hỗ trợ:

Tôi hiện đang sinh sống và làm việc tại Đà Nẵng. Gia đình tôi có 4 người bao gồm: ông, bà ngoại, mẹ tôi và tôi. Hiện ông bà ngoại và mẹ tôi đã mất chỉ còn tôi nhưng chủ hộ là tên của ông ngoại. Vậy Luật sư cho tôi hỏi, có được thay đổi chủ hộ thành tên tôi khi chủ hộ là ông ngoại tôi đã mất không? Tôi xin cảm ơn Luật sư!”

 

>> Tư vấn miễn phí về thay đổi chủ hộ khi chủ hộ khẩu đã mất, gọi ngay 1900.6174

Phần trả lời của Luật sư:

Xin chào anh Duy Mạnh! Cảm ơn anh đã tin tưởng và lựa chọn Tổng Đài Pháp Luật là nơi giải đáp mọi thắc mắc của anh. Đối với trường hợp của anh, Luật sư của chúng tôi xin đưa ra câu trả lời như sau:

Căn cứ theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 24 Luật Cư trú năm 2020 quy định về Xóa đăng ký thường trú như sau:

“1. Người thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị xóa đăng ký thường trú:

a) Chết; có quyết định của Tòa án tuyên bố mất tích hoặc đã chết;”

Thủ tục xóa đăng ký thường trú được quy định cụ thể trong Thông tư 35/2014/TT-BCA như sau:

“Điều 11. Xóa đăng ký thường trú

1. Xóa đăng ký thường trú là việc cơ quan có thẩm quyền đăng ký thường trú xóa tên người đã đăng ký thường trú trong sổ hộ khẩu và sổ đăng ký thường trú.”

Như vậy, sau khi làm thủ tục xóa đăng ký thường trú cho ông bà ngoại và mẹ anh, anh có thể thay đổi chủ hộ thành tên anh theo thủ tục thay đổi chủ hộ được quy định tại Luật Cư trú năm 2020. Nếu anh cần hỗ trợ thủ tục xóa đăng ký thường trú, hãy gọi ngay đến hotline 1900.6174 để được Luật sư giải đáp chi tiết!

Bài viết trên là những chia sẻ của Tổng Đài Pháp Luật về quy định nhập khẩu khi chủ hộ đã mất. Mọi thông tin chia sẻ đều dựa trên cơ sở các quy định của pháp luật hiện hành, hy vọng thông tin này sẽ góp phần cung cấp cho các bạn đọc những thông tin pháp lý hữu ích nhất. Trong trường hợp, bạn còn bất kỳ điều gì vướng mắc nào, hãy liên hệ ngay với chúng tôi qua số hotline 1900.6174 để nhận được sự hỗ trợ bởi Luật sư dày dặn kinh nghiệm mọi nơi, mọi lúc và nhanh chóng!

  19006174