Làm bạn gái có thai mà không muốn cưới vi phạm pháp luật không?

Trên thực tế, một số trường hợp sau khi làm bạn gái có thai mà không muốn cưới. Đây cũng là vấn đề gây nhức nhối trong xã hội hiện nay. Vậy làm bạn gái có thai mà không cưới có vi phạm pháp luật không? Trong trường hợp này, bạn trai có phải chịu trách nhiệm không? Tất cả những vấn đề trên sẽ được Tổng Đài Pháp Luật giải đáp chi tiết trong bài viết sau. Mọi vướng mắc liên quan đến vấn đề này, bạn hãy liên hệ ngay đến đường dây nóng 1900.6174 để được Luật sư tư vấn nhanh chóng!

 

lam-ban-gai-co-thai-ma-khong-muon-cuoi-vi-pham-phap-luat-khong
Làm bạn gái có thai mà không muốn cưới vi phạm pháp luật không?

 

Làm bạn gái có thai mà không muốn cưới có vi phạm pháp luật không?

 

Anh Tuấn Dũng (Lạng Sơn) có câu hỏi:

“Xin chào Luật sư! Tôi tên Tuấn Dũng, hiện đang sinh sống và làm việc tại thành phố Lạng Sơn. Tôi đang có một vài thắc mắc mong nhận được sự hỗ trợ từ phía Luật sư.

Con trai tôi năm nay 22 tuổi và có quan hệ tình dục làm bạn gái 18 tuổi có bầu. Tuy nhiên, hoàn cảnh hai gia đình không tương xứng, bố bạn gái cháu đi tù mới về. Tôi không muốn con tôi lấy con gái của kẻ tù tội nên không đồng ý cho con tôi kết hôn với con bé đó. Gia đình tôi vẫn có trách nhiệm chu cấp đầy đủ. Nếu như vậy, thì con tôi có vi phạm pháp luật không? Tôi xin cảm ơn và mong nhận được phản hồi sớm từ phía Luật sư!”

 

>> Tư vấn miễn phí về hành vi làm bạn gái có con mà không muốn cưới, gọi ngay 1900.6174 

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình trả lời:

Xin chào anh Tuấn Dũng! Tổng Đài Pháp Luật cảm ơn anh đã tin tưởng và sử dụng dịch vụ tư vấn pháp lý! Đối với thắc mắc của anh, Luật sư của chúng tôi xin giải đáp như sau:

Ngoài các trường hợp quan hệ tình dục không tự nguyện; hoặc quan hệ khi chưa đủ tuổi thì hành vi làm bạn gái có bầu nhưng không cưới không được coi là hành vi vi phạm pháp luật khi hai bên tự nguyện và đã đủ tuổi 18 tuổi trở lên.

Tuy vậy, xét ở cạnh đạo đức, đây là hành vi không đúng chuẩn mực xã hội, đi ngược lại với giá trị văn hóa của dân tộc Việt Nam, vì sự vô trách nhiệm của người nam đối với người nữ. Trường hợp nam nữ đủ tuổi quan hệ tự nguyện; pháp luật không ép buộc kết hôn, tuy nhiên, cả hai có chung trách nhiệm đối với con.

Căn cứ khoản 2 Điều 68 của Luật hôn nhân gia đình năm 2014 như sau:

“Con sinh ra không phụ thuộc vào tình trạng hôn nhân của cha mẹ; đều có quyền và nghĩa vụ như nhau đối với cha mẹ của mình; được quy định tại Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan”

Do đó, con trai anh cần thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng đối với con chung được quy định tại Điều 110 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014. Hai bên có thể thỏa thuận về mức cấp dưỡng dựa trên khả năng thu nhập. Trường hợp các bên không thể tự thỏa thuận về mức cấp dưỡng, Tòa án sẽ căn cứ vào thu nhập, khả năng thực tế của người có nghĩa vụ cấp dưỡng; và nhu cầu thiết yếu của người được cấp dưỡng để đưa ra quyết định cuối cùng nếu các bên có yêu cầu. Khi có lý do chính đáng, mức cấp dưỡng có thể được thay đổi. 

Đối với hành vi trốn tránh nghĩa vụ cấp dưỡng có thể bị phạt cảnh cáo; hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

Như vậy, hành vi của con trai anh không được coi là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, con trai anh cần thực hiện đúng và đủ nghĩa vụ của mình đối với con chung cụ thể là nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định pháp luật. Nếu anh còn bất cứ vướng mắc nào liên quan đến việc làm bạn gái có thai mà không muốn cưới, hãy nhấc máy gọi ngay đến đường dây nóng 1900.6174 để được Luật sư tư vấn chi tiết!

>> Xem thêm: Mang thai hộ có bị cấm không? Luật sư tư vấn hồ sơ miễn phí

 

lam-ban-gai-co-thai-khong-muon-cuoi-co-bi-phat-khong
Làm bạn gái có thai không muốn cưới có bị phạt không?

 

Làm bạn gái có thai mà không muốn cưới thì có bị phạt không?

 

Chị Mỹ Hạnh (Thành phố Hà Nội) có câu hỏi:

“Xin chào Luật sư! Tôi tên Mỹ Hạnh, hiện đang sinh sống và làm việc tại thành phố Hà Nội. Tôi đang có một vài câu hỏi muốn nhờ Luật sư tư vấn giúp:

Con gái tôi năm nay 20 tuổi, yêu một cậu 22 tuổi và hiện đã mang thai được 4 tháng. Nhà trai chối bỏ trách nhiệm và không muốn cưới con tôi. Chúng tôi đã gặp mặt và nói chuyện nhiều lần nhưng đều không thể giải quyết được. Tôi có thể kiện ra Tòa, yêu cầu Tòa xét xử, bảo vệ quyền lợi cho con tôi được không? Tôi xin cảm ơn Luật sư và mong nhận được phản hồi sớm nhất từ phía Luật sư!”

 

>> Mức xử phạt đối với hành vi làm bạn gái có thai mà không muốn cưới, gọi ngay 1900.6174 

Luật sư trả lời:

Xin chào chị Mỹ Hạnh! Cảm ơn chị đã gửi câu hỏi đến Tổng Đài Pháp Luật! Đối với thắc mắc của chị, Luật sư của chúng tôi đã phân tích và xin đưa ra phản hồi như sau: 

 

Xét về góc độ đạo đức

 

Xét về góc độ đạo đức, chối bỏ trách nhiệm khi bạn gái mang bầu là hành vi bị xã hội lên án. Điều này không chỉ ảnh hưởng đến danh dự bạn gái, mà ảnh hưởng trực tiếp đến tương lai của bạn gái và thậm chí còn có những rủi ro về sức khỏe không lường trước được khi bạn gái mang thai.

Chính vì vậy, cả hai bên nên cân nhắc việc quan hệ tình dục khi bản thân cả hai chưa thể chịu trách nhiệm cho hành vi của mình.

 

Xét theo góc độ pháp lý

 

Đối với trường hợp cả hai tự nguyện

 

Đối với trường hợp hai bên tự nguyện quan hệ, pháp luật quy định hai trường hợp:

Trường hợp thứ nhất, cả nam và nữ đã đủ tuổi chịu trách nhiệm tức đã là từ đủ 16 tuổi trở lên hoặc cả hai đều chưa đủ 16 tuổi. Dưới góc độ pháp luật không có bất cứ quy định nào buộc hai bên đủ tuổi phải đăng ký kết hôn, việc kết hôn hay không là do sự lựa chọn của hai bên nam, nữ.

Trường hợp thứ hai, khi bạn nam đã từ đủ 18 tuổi trở lên và bạn nữ vẫn chưa đủ 16 tuổi: đây được xem là hành vi vi phạm pháp luật về tội giao cấu với trẻ em dưới 16 tuổi được quy định tại Điều 145 Bộ luật hình sự 2015. Đối với tội này, khung hình phạt cao nhất có thể lên đến 10 năm tù.

Trường hợp thứ ba, bạn nam chưa đủ 16 tuổi và bạn gái đã từ 16 tuổi trở lên thì dù bạn gái có mang bầu nhưng bạn nam không cưới thì hành vi của bạn nữ vẫn được coi là hành vi vi phạm pháp luật. Bạn nữ sẽ phải chịu trách nhiệm về tội giao cấu hay thực hiện hành vi với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi được quy định tại Điều 145 Bộ luật hình sự năm 2015.

 

Đối với trường hợp một trong hai không tự nguyện

 

Đối với trường hợp một trong cả hai không tự nguyện sẽ được chia thành các hướng xử lí sau:

– Trường hợp thứ nhất, cả hai đã đủ tuổi quan hệ tình dục nhưng bạn gái không tự nguyện thì đây là hành vi vi phạm pháp luật và bị truy cứu trách nhiệm về tội hiếp dâm theo quy định tại Điều 141 Bộ luật hình sự năm 2015, khung hình phạt cao nhất có thể lên đến 20 năm tù.

– Trường hợp thứ hai, quan hệ tình dục làm cho bạn nữ có bầu khi chưa chưa đủ 16 tuổi, bạn nam đã đủ 16 trở lên thì phạm tội hiếp dâm người dưới 16 tuổi và bị xử phạt hình sự theo quy định tại Điều 142 Bộ luật hình sự năm 2015, khung hình phạt cao nhất có thể lên đến 20 năm tù.

Theo đó, đối với trường hợp của con gái chị, cả hai bên nam, nữ đều trên 18 tuổi, tuy nhiên cần xác minh việc giao  kết là tự nguyện hay bị cưỡng ép. Nếu việc quan hệ là tự nguyện thì đây không được coi là hành vi vi phạm pháp luật, nếu bị cưỡng ép quan hệ thì có thể cấu thành tội hiếp dâm. Gia đình có quyền khởi kiện để yêu cầu bên nam chịu trách nhiệm, khung hình phạt cao nhất có thể lên đến 20 năm tù.

Hy vọng những thông tin trên sẽ giúp ích cho chị để giải quyết các vấn đề liên quan đến vấn đề làm bạn gái có thai mà không muốn cưới trong thực tế. Nếu chị còn có thắc mắc về hình thức xử lý đối với hành vi làm bạn gái có thai mà không muốn cưới, chị hãy liên hệ ngay qua đường dây nóng 1900.6174 để được Luật sư giải đáp chi tiết!

>> Xem thêm: Mang thai hộ có được hưởng chế độ thai sản không? Tư vấn thủ tục miễn phí

 

tu-van-mien-phi-lam-ban-gai-co-thai-ma-khong-muon-cuoi
Tư vấn miễn phí làm bạn gái có thai mà không muốn cưới

 

Làm bạn gái có thai có phải chịu trách nhiệm không?

 

Anh Xuân Hoàng (Bắc Ninh) có câu hỏi:

“Xin chào Luật sư! Tôi tên Xuân Hoàng, hiện đang sinh sống và làm việc tại thành phố Bắc Ninh. Tôi đang có một vài thắc mắc cần Luật sư tư vấn.

Con trai là Xuân Tài, 24 tuổi, có bạn gái đã nhiều năm và hiện bạn gái đang mang thai được 4 tháng. Tuy nhiên, con trai tôi đi du học đã được 2 tháng, bên nhà gái mới báo tin. Chính vì thế, gia đình chúng tôi chưa thể tổ chức đám cưới được. Vì vậy, bên nhà gái cho rằng gia đình tôi không muốn chịu trách nhiệm và dọa khởi kiện. Vậy trường hợp này, con trai tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không? Tôi xin cảm ơn và mong nhận được sự tư vấn từ phía Luật sư!”

 

>> Luật sư giải đáp miễn phí làm bạn gái có thai có phải chịu trách nhiệm không? Gọi ngay 1900.6174 

Luật sư trả lời:

Xin chào anh Xuân Hoàng! Cảm ơn anh đã gửi câu hỏi đến Tổng Đài Pháp Luật! Đối với thắc mắc của anh, Luật sư của chúng tôi xin giải đáp như sau:

Trong trường hợp này, nếu cả 2 đã đủ tuổi kết hôn và tự nguyện quan hệ, đây không được coi là hành vi vi phạm pháp luật. Tuy nhiên trường hợp hai bên thỏa thuận không cưới thì bố đứa trẻ phải có nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định tại điều 110 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014.

Hai bên có thể thỏa thuận về ngày tổ chức đám cưới để bên nhà gái yên tâm hơn và cam kết thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng trong suốt thời gian này.

Trên đây là toàn bộ tư vấn về trách nhiệm khi làm bạn gái có thai mà không muốn cưới. Nếu anh còn bất kỳ thắc mắc nào liên quan đến vấn đề này, hãy liên hệ ngay đến đường dây nóng 1900.6174 để được Luật sư tư vấn chi tiết! 

Như vậy, Tổng Đài Pháp Luật đã cung cấp cho anh/chị những thông tin pháp lý về vấn đề làm bạn gái có thai mà không muốn cưới và các vấn đề xoay quanh. Việc chủ động trang bị kiến thức pháp luật là điều cần thiết và đặc biệt quan trọng trong việc bảo vệ quyền, lợi ích của chính mình và người thân yêu. Hy vọng những thông tin trên sẽ giúp anh/chị tháo gỡ những thắc mắc của mình. Nếu còn bất cứ thắc mắc nào, anh/chị hãy nhấc máy gọi đến đường dây nóng 1900.6174, phía đội ngũ Luật sư, chuyên gia pháp lý của chúng tôi luôn sẵn sàng hỗ trợ một cách tốt nhất!

  19006174